30.5 C
Chennai
Monday, March 20, 2023
Homeஉலகம்இலங்கையின் தற்காலிக ஜனாதிபதி விக்ரமசிங்கே அவசரநிலையை பிரகடனப்படுத்தியுள்ளார்

இலங்கையின் தற்காலிக ஜனாதிபதி விக்ரமசிங்கே அவசரநிலையை பிரகடனப்படுத்தியுள்ளார்

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

அமெரிக்காவுடனான ஆயுத ஒப்பந்தத்தில் ரஷ்யாவின் பங்கேற்பை நிறுத்தும் சட்டத்தில்...

ரஷ்ய ஜனாதிபதி விளாடிமிர் புடின், அமெரிக்காவுடனான புதிய மூலோபாய ஆயுதக் குறைப்பு...

ஹாரி, மேகன் மேலும் அரச பிளவில் இங்கிலாந்தை விட்டு...

இளவரசர் ஹாரி மற்றும் அவரது மனைவி மேகன் ஆகியோர் பிரிட்டனில் உள்ள...

சீனாவின் அழுத்தம் காரணமாக தைவான் 619 மில்லியன் டாலர்...

தைவானின் F-16 கடற்படைக்கான ஏவுகணைகள் உட்பட 619 மில்லியன் டாலர் புதிய...

ஆப்கானிஸ்தானின் பைசாபாத்தில் 4.1 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

வியாழன் அன்று 02:35:57 IST அளவில் ஆப்கானிஸ்தானின் ஃபைசாபாத்தில் இருந்து கிழக்கே...

தென் கொரியாவின் யூன் ஜப்பானுடன் மேம்பட்ட உறவுகளுக்கான நம்பிக்கையை...

ப்புகளைப் பகிர்ந்து கொள்ளும் ஒரு பங்குதாரர்" என்று அழைத்தார் மற்றும் கொரிய...

இலங்கையில் சமூக அமைதியின்மை மற்றும் முடங்கும் பொருளாதார நெருக்கடி காரணமாக திங்கட்கிழமை முதல் அமுலுக்கு வரும் வகையில் இலங்கையில் அவசரகால நிலையை பிரகடனப்படுத்தி அதிவிசேட வர்த்தமானியை இலங்கையின் பதில் ஜனாதிபதி ரணில் விக்கிரமசிங்க வெளியிட்டார்.

பொது பாதுகாப்பு, பொது ஒழுங்கைப் பாதுகாத்தல் மற்றும் சமூகத்தின் வாழ்க்கைக்கு அத்தியாவசியமான பொருட்கள் மற்றும் சேவைகளைப் பேணுதல் ஆகியவற்றின் நலன்களுக்காக இலங்கையில் பொது அவசரநிலை பிரகடனப்படுத்தப்பட்டுள்ளதாக உள்ளூர் ஊடகமான டெய்லி மிரர் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

அரசியலமைப்பின் 40(1)(C) பிரிவின்படி, திருத்தப்பட்ட பொது பாதுகாப்பு கட்டளைச் சட்டத்தின் 2வது பிரிவு (அத்தியாயம் 40) மூலம் அவருக்கு வழங்கப்பட்டுள்ள அதிகாரங்களின் அடிப்படையில், விக்ரமசிங்கேவின் பிரகடனத்தில் அவசரகால நிலை பிரகடனப்படுத்தப்பட்டுள்ளது. 1959 ஆம் ஆண்டின் சட்டம் எண் 8, 1978 ஆம் ஆண்டின் சட்ட எண் 6 மற்றும் 1988 ஆம் ஆண்டின் 28 ஆம் எண் சட்டத்தின் மூலம், செய்தித்தாள் தெரிவித்துள்ளது.

முன்னாள் ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்ச நாட்டை விட்டு சிங்கப்பூருக்கு தப்பிச் சென்ற பின்னர் தனது பதவியை இராஜினாமா செய்ய முன்வந்தார். தலைநகர் கொழும்பில் உள்ள அவரது உத்தியோகபூர்வ இல்லத்தை பல்லாயிரக்கணக்கான எதிர்ப்பாளர்கள் முற்றுகையிட்டதை அடுத்து, ஜனாதிபதி முதலில் மாலைதீவுக்குச் சென்றார்.

இலங்கை அதிபர் தேர்தலுக்கான வேட்புமனு தாக்கல் செவ்வாய்க்கிழமை நடைபெறும் என்றும், இலங்கையின் புதிய அதிபர் ஜூலை 20-ம் தேதி தேர்வு செய்யப்படுவார் என்றும் இலங்கை நாடாளுமன்றம் அறிவித்துள்ளது.

பிரதான எதிர்க்கட்சித் தலைவர் சஜித் பிரேமதாச ஜனாதிபதித் தேர்தலில் போட்டியிடவுள்ளமை குறிப்பிடத்தக்கது.

இலங்கையின் ஜனாதிபதித் தேர்தலில் தாம் வெற்றிபெறும் சூழ்நிலை “மேல்நோக்கிய பணி” என்று கூறிய பிரேமதாசா, உண்மை வெல்லும் என்பதில் உறுதியாக இருப்பதால் தேர்தலில் போட்டியிடப் போவதாக வெள்ளிக்கிழமை தெரிவித்தார்.

உற்பத்திக்கான அடிப்படை உள்ளீடுகள் கிடைக்காமை, 2022 மார்ச் முதல் நாணயத்தின் 80 வீத தேய்மானம், வெளிநாட்டு கையிருப்பு இல்லாமை மற்றும் நாடு தனது சர்வதேச கடன் கடமைகளை நிறைவேற்றத் தவறியதன் காரணமாக இலங்கையின் பொருளாதாரம் ஒரு கூர்மையான சுருக்கத்தை எதிர்கொண்டுள்ளது. .

நூற்றுக்கணக்கான இலங்கையர்கள் எரிபொருள் பற்றாக்குறைக்கு மத்தியில் கடனில் மூழ்கியுள்ள நாடு முழுவதும் உள்ள பெட்ரோல் பம்புகளில் ஒவ்வொரு நாளும் வரிசையில் நிற்கின்றனர், மேலும் ஏராளமான மக்கள் தங்கள் அன்றாட பயணத்திற்காக தங்கள் கார்கள் மற்றும் மோட்டார் சைக்கிள்களை மிதிவண்டிகளுக்காக தள்ளிவிடுகின்றனர்.

இலங்கையின் வரலாற்றில் மிக மோசமான பொருளாதார நெருக்கடியானது எரிபொருள் போன்ற அத்தியாவசியப் பொருட்களுக்கு கடுமையான தட்டுப்பாட்டைத் தூண்டியுள்ளது. இலங்கையில் உள்ள எரிபொருள் நிலையங்களில் நீண்ட வரிசையில் நிற்பது புதிய இயல்பானது மற்றும் விலைகள் கிடைக்கும் தன்மையைப் பொறுத்து மாறுபடும். மிதிவண்டி விற்பனை அதிகரிப்பதற்கும், சில கடைகளில் இருப்பு இல்லாததற்கும் எரிபொருளின் விலையும் ஒரு காரணம்.

சமீபத்திய கதைகள்