30.5 C
Chennai
Monday, March 20, 2023
Homeஉலகம்மகிந்த, பசில் ராஜபக்சே மீதான பயணத் தடையை இலங்கை உச்சநீதிமன்றம் நீட்டித்துள்ளது

மகிந்த, பசில் ராஜபக்சே மீதான பயணத் தடையை இலங்கை உச்சநீதிமன்றம் நீட்டித்துள்ளது

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

அமெரிக்காவுடனான ஆயுத ஒப்பந்தத்தில் ரஷ்யாவின் பங்கேற்பை நிறுத்தும் சட்டத்தில்...

ரஷ்ய ஜனாதிபதி விளாடிமிர் புடின், அமெரிக்காவுடனான புதிய மூலோபாய ஆயுதக் குறைப்பு...

ஹாரி, மேகன் மேலும் அரச பிளவில் இங்கிலாந்தை விட்டு...

இளவரசர் ஹாரி மற்றும் அவரது மனைவி மேகன் ஆகியோர் பிரிட்டனில் உள்ள...

சீனாவின் அழுத்தம் காரணமாக தைவான் 619 மில்லியன் டாலர்...

தைவானின் F-16 கடற்படைக்கான ஏவுகணைகள் உட்பட 619 மில்லியன் டாலர் புதிய...

ஆப்கானிஸ்தானின் பைசாபாத்தில் 4.1 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

வியாழன் அன்று 02:35:57 IST அளவில் ஆப்கானிஸ்தானின் ஃபைசாபாத்தில் இருந்து கிழக்கே...

தென் கொரியாவின் யூன் ஜப்பானுடன் மேம்பட்ட உறவுகளுக்கான நம்பிக்கையை...

ப்புகளைப் பகிர்ந்து கொள்ளும் ஒரு பங்குதாரர்" என்று அழைத்தார் மற்றும் கொரிய...

இலங்கையின் முன்னாள் பிரதமர் மகிந்த ராஜபக்சே மற்றும் பசில் ராஜபக்சேவுக்கு விதிக்கப்பட்ட பயணத் தடையை ஆகஸ்ட் 11ஆம் தேதி வரை நீட்டித்து இலங்கை உச்சநீதிமன்றம் புதன்கிழமை உத்தரவிட்டது. ஜூலை 28 வரை நீதிமன்ற அனுமதியின்றி நாட்டை விட்டு வெளியேற வேண்டும்.

இதேவேளை, கொழும்பில் உள்ள ஜனாதிபதி ரணில் விக்கிரமசிங்கவின் தனிப்பட்ட இல்லத்திற்கு ஜூலை 9ஆம் திகதி தீ வைத்த குற்றச்சாட்டில் மூன்று சந்தேகநபர்கள் செவ்வாய்க்கிழமை இலங்கை குற்றப் புலனாய்வுத் திணைக்களத்தினால் (CID) கைது செய்யப்பட்டதாக உள்ளூர் ஊடகங்கள் செய்தி வெளியிட்டுள்ளன. டெய்லி மிரர் செய்தி வெளியிட்டபடி, சந்தேகநபர்கள் மூவரில் இருவர் முறையே 18 மற்றும் 22 வயதுடையவர்கள் எனவும், அவர்கள் முறையே மடபாத மற்றும் கொழும்பைச் சேர்ந்தவர்கள் எனவும் பொலிஸார் தெரிவித்துள்ளனர். பிலியந்தலை மற்றும் நாரஹேன்பிட்டி பிரதேசத்தில் வைத்து நேற்று இவர்கள் கைது செய்யப்பட்டுள்ளனர். மூன்றாவது சந்தேக நபரின் விவரங்கள் உடனடியாக கிடைக்கவில்லை.

இச்சம்பவம் தொடர்பில் நான்கு சந்தேகநபர்கள் முன்னர் பொலிஸாரால் தடுத்து வைக்கப்பட்டிருந்த நிலையில், கொழும்பு கோட்டை நீதவான் நீதிமன்றம் அவர்களை ஆகஸ்ட் 10 ஆம் திகதி வரை விளக்கமறியலில் வைக்க உத்தரவிட்டுள்ளதாக டெய்லி மிரர் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது. விக்கிரமசிங்க பிரதமர் பதவியை ராஜினாமா செய்ய முன்வந்த சில மணி நேரங்களுக்குப் பிறகு, ஜூலை 9 அன்று எதிர்ப்பாளர்கள் ஒரு குழுவின் தனியார் இல்லத்திற்குள் நுழைந்து தீ வைத்து எரித்தனர். ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்ஷ தலைமையிலான அரசாங்கம். கொழும்பில் 5வது லேனில் உள்ள 73 வயதான விக்கிரமசிங்கவின் வீட்டிற்குள் நுழைந்த ஆர்ப்பாட்டக்காரர்கள், மைதானத்தில் ஆர்ப்பாட்டக்காரர்களுக்கும் பாதுகாப்புப் படையினருக்கும் இடையில் ஏற்பட்ட பதட்டமான சூழ்நிலையைத் தொடர்ந்து அந்த இடத்திற்கு தீ வைத்தனர். (ANI) பிரதமர் நரேந்திர மோடியின் தலைமையின் கீழ் நெருக்கடியான தீவு தேசத்திற்கு கடினமான காலங்களில் “உயிர் மூச்சை” வழங்கியதாகக் கூறிய விக்கிரமசிங்க புதன்கிழமை நன்றி தெரிவித்தார். நாடாளுமன்றத்தின் மூன்றாவது அமர்வின் போது அனைத்துக் கட்சி ஆட்சி அமைக்க அரசியல் கட்சிகளுக்கு அழைப்பு விடுத்தார்.

“பொருளாதார மறுசீரமைப்புக்கான நமது முயற்சிகளில், நமது நெருங்கிய அண்டை நாடான இந்தியா அளித்த உதவிகளை நான் சிறப்பாகக் குறிப்பிட விரும்புகிறேன். பிரதமர் நரேந்திர மோடியின் தலைமையிலான இந்திய அரசு எங்களுக்கு உயிர் மூச்சைக் கொடுத்துள்ளது. எனது மக்கள் சார்பாகவும். பிரதமர் மோடி, அரசு மற்றும் இந்திய மக்களுக்கு எனது நன்றியைத் தெரிவித்துக் கொள்கிறேன்” என்று விக்ரமசிங்கே தனது உரையில் கூறினார். ஜூலை 21-ம் தேதி பதவியேற்ற பிறகு, ஜனாதிபதி விக்ரமசிங்கே தலைமையில் முதல் அமர்வு கூடியது. விக்ரமசிங்கே தனது உரையில், நாட்டின் பொருளாதார நெருக்கடியை சமாளிக்க அனைத்துக் கட்சி அரசாங்கத்தை அமைப்பதை மீண்டும் வலியுறுத்தினார். தற்போதைய நெருக்கடிக்கு தீர்வு காண நாடாளுமன்றம் ஒன்றுபட வேண்டும், பிளவுபடாமல் இருக்க வேண்டும் என்று கூறிய அவர், சில அரசியல் கட்சிகள் ஏற்கனவே அதில் சேர விருப்பம் தெரிவித்துள்ளதாகவும் கூறினார். அனைத்து கட்சி, கொழும்பு வர்த்தமானியின்படி, விக்கிரமசிங்கவின் முழு உரையையும் வெளியிட்டது.” சர்வகட்சி அரசாங்கம் என்பது ஒரு தரப்பின் கருத்துப்படி செயல்படும் அரசாங்கம் அல்ல. ஒரு பொதுவான கொள்கை கட்டமைப்பிற்குள் அனைத்து தரப்பினரின் கருத்துக்களையும் உள்ளடக்கிய ஒரு அரசாங்கம், மற்றும் முடிவுகள் எடுக்கப்பட்ட பின்னர் செயல்படுத்தப்படும். இந்த நெருக்கடியை தீர்க்கவும், ஸ்திரத்தன்மையை விரைவாக நிலைநாட்டவும் அனைத்துக் கட்சி அரசாங்கத்தின் முக்கியத்துவத்தை இந்த அவையில் மீண்டும் வலியுறுத்த விரும்புகிறேன். “அடுத்த 25 ஆண்டுகளுக்கு தேசிய பொருளாதாரக் கொள்கையைத் தயாரித்து வருவதாகவும், இது ஒரு சமூக சந்தை பொருளாதார அமைப்புக்கு அடித்தளம் அமைக்கிறது, ஏழை மற்றும் பின்தங்கிய குழுக்களின் வளர்ச்சியைப் பாதுகாக்கிறது மற்றும் சிறிய மற்றும் நடுத்தர மக்களை ஊக்குவிக்கிறது” என்று இலங்கை ஜனாதிபதி கூறினார். தொழில்முனைவோர்.”

2022 ஆம் ஆண்டின் தொடக்கத்தில் இருந்து, இலங்கை பொருளாதார நெருக்கடியை எதிர்கொண்டுள்ளது மற்றும் அரசாங்கம் அதன் வெளிநாட்டுக் கடன்களைத் திருப்பிச் செலுத்தவில்லை. 5.7 மில்லியன் மக்களுக்கு “உடனடி மனிதாபிமான உதவி தேவை” என்று ஐக்கிய நாடுகள் சபை எச்சரித்தது. பல இலங்கையர்கள் உணவு மற்றும் எரிபொருள் உள்ளிட்ட அத்தியாவசியப் பொருட்களின் தீவிர பற்றாக்குறையை அனுபவித்து வரும் நிலையில், அமைதியான போராட்டங்கள் மார்ச் மாதம் தொடங்கின. இந்த எதிர்ப்புக்கள் மே 9 அன்று அப்போதைய பிரதமர் மகிந்த ராஜபக்சவை ராஜினாமா செய்ய வழிவகுத்தது, அவரது சகோதரர் ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்ஷ ஜூலை 13 அன்று நாட்டை விட்டு வெளியேறி மறுநாள் ராஜினாமா செய்தார். விக்கிரமசிங்க தற்காலிக ஜனாதிபதியானார், மற்றும் பாராளுமன்றம் அவரை புதிய ஜனாதிபதியாக தேர்ந்தெடுத்தது. ராஜபக்சவின் அரசியல் கட்சியான ஸ்ரீலங்கா பொதுஜன பெரமுனாவின் ஆதரவுடன் ஜூலை 20. இதற்கிடையில், இந்தியா தனது ‘அண்டை நாடுகளுக்கு முதலில்’ கொள்கையின் கீழ், கடனில் சிக்கியுள்ள தீவு நாட்டிற்கு எப்போதும் உதவ முன்வந்துள்ளது. சமீபத்தில், இந்தியா கடந்த 10 ஆண்டுகளில் 1,850.64 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களை இலங்கைக்கு 8 கடன் வரிகளை (LOCs) நீட்டித்துள்ளது.” இந்திய அரசாங்கம் இலங்கைக்கு 8 கடன் வரிகளை (LOCs) நீட்டித்துள்ளது, இது உட்பட துறைகளில் 1,850.64 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர்கள். கடந்த 10 ஆண்டுகளில் ரயில்வே, உள்கட்டமைப்பு, பாதுகாப்பு, புதுப்பிக்கத்தக்க எரிசக்தி, பெட்ரோலியம் மற்றும் உரங்கள் என திமுக லோக்சபா எம்பி எஸ் ராமலிங்கம் எழுப்பிய கேள்விக்கு எழுத்துப்பூர்வமாக அளித்த பதிலில் வெளியுறவுத் துறை அமைச்சர் ஜெய்சங்கர் தெரிவித்துள்ளார். சார்க் கட்டமைப்பின் கீழ் இலங்கைக்கு மில்லியன் நாணய பரிமாற்றம் மற்றும் 2022 ஆம் ஆண்டு ஜூலை 6 ஆம் திகதி வரை ஆசிய கிளியரிங் யூனியன் (A.C.U.) தீர்வுகளை ஒத்திவைத்தது. இந்தியாவில் இருந்து எரிபொருளை இறக்குமதி செய்வதற்காக 500 மில்லியன் அமெரிக்க டொலர்கள் கடனுதவி இலங்கைக்கு வழங்கப்பட்டுள்ளது” என்று அமைச்சர் மேலும் கூறினார். .கடந்த இரண்டு மாதங்களில் இந்திய அரசாங்கத்தாலும் மக்களாலும் வழங்கப்பட்ட 25 டன்களுக்கும் அதிகமான மருந்துகள் மற்றும் மருத்துவப் பொருட்கள் SLR 370 மில்லியன் மதிப்புடையது. இது சுமார் 3.5 பில்லியன் அமெரிக்க டொலர்கள் பொருளாதார உதவி மற்றும் அரிசி, பால் மா மற்றும் மண்ணெண்ணெய் போன்ற மனிதாபிமானப் பொருட்களுக்கு மேலதிகமாக வழங்கப்பட்டுள்ளது. இந்த மனிதாபிமான விநியோகங்கள் இலங்கை மக்களுக்கு இந்திய அரசாங்கத்தின் தொடர்ச்சியான ஆதரவின் தொடர்ச்சியாகும். நிதி உதவி, அந்நிய செலாவணி ஆதரவு, பொருள் வழங்கல் மற்றும் பல போன்ற படிவங்கள்.

இந்த முயற்சிகள், பிரதமர் நரேந்திர மோடியின் ‘அண்டைக்கு முதலிடம்’ கொள்கை இன்னும் செயலில் உள்ளது என்பதை நிரூபிக்கிறது. தொற்றுநோய் மற்றும் உரக் குழப்பத்தின் போது உதவி தவிர, இந்தியா தீவு நாட்டிற்கு அடிப்படை பொருட்களையும் நன்கொடையாக வழங்குகிறது.

சமீபத்திய கதைகள்