30.5 C
Chennai
Monday, March 20, 2023
Homeஉலகம்நேபாளத்தில் ஒரு வார கால இந்திர ஜாத்ரா திருவிழா தொடங்குகிறது

நேபாளத்தில் ஒரு வார கால இந்திர ஜாத்ரா திருவிழா தொடங்குகிறது

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

அமெரிக்காவுடனான ஆயுத ஒப்பந்தத்தில் ரஷ்யாவின் பங்கேற்பை நிறுத்தும் சட்டத்தில்...

ரஷ்ய ஜனாதிபதி விளாடிமிர் புடின், அமெரிக்காவுடனான புதிய மூலோபாய ஆயுதக் குறைப்பு...

ஹாரி, மேகன் மேலும் அரச பிளவில் இங்கிலாந்தை விட்டு...

இளவரசர் ஹாரி மற்றும் அவரது மனைவி மேகன் ஆகியோர் பிரிட்டனில் உள்ள...

சீனாவின் அழுத்தம் காரணமாக தைவான் 619 மில்லியன் டாலர்...

தைவானின் F-16 கடற்படைக்கான ஏவுகணைகள் உட்பட 619 மில்லியன் டாலர் புதிய...

ஆப்கானிஸ்தானின் பைசாபாத்தில் 4.1 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

வியாழன் அன்று 02:35:57 IST அளவில் ஆப்கானிஸ்தானின் ஃபைசாபாத்தில் இருந்து கிழக்கே...

தென் கொரியாவின் யூன் ஜப்பானுடன் மேம்பட்ட உறவுகளுக்கான நம்பிக்கையை...

ப்புகளைப் பகிர்ந்து கொள்ளும் ஒரு பங்குதாரர்" என்று அழைத்தார் மற்றும் கொரிய...

இந்திர ஜாத்ரா விழா நேபாளத்தில் புதன்கிழமையன்று சன்னதியின் பிரதான சதுக்கத்தில் இந்திரனைக் குறிக்கும் புனிதக் கம்பமான யா: ஷியை நிறுவித் தொடங்கியது.

யா:ஷி ‘இந்திரத்வோஜோத்தன்’ என்று அழைக்கப்படுகிறார் மற்றும் நேபாளத்தில் பண்டிகைக் காலத்தின் தொடக்கத்தைக் குறிக்கிறது. மழையின் கடவுளான இந்திரனுக்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்ட ஒரு வார விழா.

இந்திர ஜாத்ராவின் முறையான தொடக்கத்தைக் காண நூற்றுக்கணக்கான பக்தர்கள் கட்டிடங்களுக்கு மேலே நின்றனர்.

“பசந்தபூர் தர்பார் சதுக்கத்தில் அமைக்கப்பட்ட இந்த யா:ஷி, அப்போதைய மன்னர் பிரதாப் சிங் ஷாவின் ஆட்சியில் இருந்து தொடங்கியது. அவரது ஆட்சியின் போது அமைக்கப்பட்ட பழைய கம்பம், ஆர்கோ நாராயண் என்ற இடத்தில் கட்டமைக்கப் பயன்படுத்தப்பட்டது. யா: ஷியின் நிர்மாணம், இந்திர ஜாத்ரா நேபாளத்தில் முறையாகத் தொடங்குகிறது” என்று காத்மாண்டுவில் வசிக்கும் ராஜன் மஹர்ஜன் ANI இடம் கூறினார்.

நெவார் சமூகத்தின் மிகப்பெரிய திருவிழாக்களில் ஒன்றான இந்திர ஜாத்ரா மழையின் கடவுள் மற்றும் சொர்க்கத்தின் ராஜாவான இந்திரனுக்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்டுள்ளது. இது நேபாளி நாட்காட்டியின்படி பத்ரா சுக்ல சதுர்தசியில் தொடங்கி ஒரு வாரம் நீடிக்கும். புராணத்தின் படி, இந்திர ஜாத்ரா திருவிழா, அசுரர்கள் மீது கடவுள்களின் வெற்றியைக் கொண்டாடும் வகையில் கொண்டாடப்படுகிறது.

இந்திரன் தனது தாயாருக்கு வெள்ளை பூக்களை சேகரிக்க பூமிக்கு வந்ததாக நம்பப்படுகிறது, ஆனால் காத்மாண்டு பள்ளத்தாக்கின் உள்ளூர் மக்களால் (நெவார்ஸ்) பிடிபட்டார், அவர்கள் அவரை கட்டியணைத்தனர். இந்திரனின் தாயார் வந்து அவரது அடையாளத்தை வெளிப்படுத்திய பிறகு ஒரு ஊர்வலம் நடந்தது, அது இப்போது வரை தொடர்கிறது.

மழையின் கடவுளான இந்திரன், இந்து மற்றும் புத்த மதம் இரண்டையும் பின்பற்றும் நெவார் சமூகத்தால் முதன்மையாக கொண்டாடப்படும் இந்த திருவிழாவில் வழிபடப்படுகிறது. இந்திரன் தனது தாயாரின் சிகிச்சைக்காக இரவில் பூக்கும் மல்லிகைப் பூவைப் பெறுவதற்காக மாறுவேடத்தில் பூமிக்கு வந்தார்.

இங்குள்ள மக்களிடம் அனுமதி பெறாமல் பூக்களை பறித்து சென்றதால் பிடிபட்டு ஒரு வாரமாகியும் அவர் திரும்பி வராததால் அவரது தாயார் அவரை தேடி பூமிக்கு வந்தார். காஷ்டமண்டபத்தின் மேல் மாடியில் இந்திர பகவான் கட்டப்பட்டிருப்பதை அவள் கண்டாள், அவன் (இந்திரன்) பின்னர் அவனது உண்மையான கடவுள் வடிவத்தை எடுத்தான், அன்றிலிருந்து ஜாத்திரைகள் தொடங்கியதாக நம்பப்படுகிறது.

காத்மாண்டு பள்ளத்தாக்கு தவிர, நாட்டின் கவ்ரே மற்றும் டோலாகா மாவட்டமும் இந்த பண்டிகையை உற்சாகத்துடன் கொண்டாடுகின்றன. ஸ்ரீ குமாரி, ஸ்ரீ கணேஷ் மற்றும் ஸ்ரீ பைரவர் ஆகியோரின் தேர் ஊர்வலங்கள் திருவிழாவின் முக்கிய பகுதியாகும். மஜிபாலாகே, புளுகிசி, தேவி நாச்செட் ஆகியவை திருவிழாவின் முக்கிய இடங்கள்.

சமீபத்திய கதைகள்