27.8 C
Chennai
Monday, March 20, 2023
Homeஉலகம்சீனா-ஐரோப்பிய உறவுகளில் விரிசலை ஏற்படுத்தும் சீனக் கொள்கைகள்

சீனா-ஐரோப்பிய உறவுகளில் விரிசலை ஏற்படுத்தும் சீனக் கொள்கைகள்

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

அமெரிக்காவுடனான ஆயுத ஒப்பந்தத்தில் ரஷ்யாவின் பங்கேற்பை நிறுத்தும் சட்டத்தில்...

ரஷ்ய ஜனாதிபதி விளாடிமிர் புடின், அமெரிக்காவுடனான புதிய மூலோபாய ஆயுதக் குறைப்பு...

ஹாரி, மேகன் மேலும் அரச பிளவில் இங்கிலாந்தை விட்டு...

இளவரசர் ஹாரி மற்றும் அவரது மனைவி மேகன் ஆகியோர் பிரிட்டனில் உள்ள...

சீனாவின் அழுத்தம் காரணமாக தைவான் 619 மில்லியன் டாலர்...

தைவானின் F-16 கடற்படைக்கான ஏவுகணைகள் உட்பட 619 மில்லியன் டாலர் புதிய...

ஆப்கானிஸ்தானின் பைசாபாத்தில் 4.1 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

வியாழன் அன்று 02:35:57 IST அளவில் ஆப்கானிஸ்தானின் ஃபைசாபாத்தில் இருந்து கிழக்கே...

தென் கொரியாவின் யூன் ஜப்பானுடன் மேம்பட்ட உறவுகளுக்கான நம்பிக்கையை...

ப்புகளைப் பகிர்ந்து கொள்ளும் ஒரு பங்குதாரர்" என்று அழைத்தார் மற்றும் கொரிய...

உக்ரைன் போர், சீனாவின் வணிக எதிர்ப்பு ‘ஜீரோ கோவிட்’ கொள்கை, மனித உரிமை மீறல்கள் மற்றும் தைவான் ஜலசந்தி மோதல் ஆகியவற்றிற்கு மத்தியில் நிலவும் புவிசார் அரசியல் பதட்டங்கள் உள்ளிட்ட பல பொருளாதார மற்றும் அரசியல் காரணிகள் சீனாவிற்கும் ஐரோப்பாவிற்கும் இடையிலான உறவை சீர்குலைத்துள்ளன என்று ஊடக அறிக்கைகள் தெரிவிக்கின்றன. .

இதன் காரணமாக, பொருளாதார நிச்சயமற்ற தன்மைக்கு மத்தியில், சீனாவில் புதிய முதலீடுகளுக்குத் தொடர்ந்து தயக்கம் காட்டுவதால், ஐரோப்பிய நாடுகள் புதிய விருப்பங்களைத் தேடத் துடிக்கின்றன என்று சிங்கப்பூர் போஸ்ட் தெரிவித்துள்ளது.

சீனா சில ஆண்டுகளுக்கு முன்பு ஐரோப்பாவின் மிகப்பெரிய வர்த்தக பங்காளியாக மாறியது. நியூயார்க்கை தளமாகக் கொண்ட ரோடியம் குழுமத்தின் கூற்றுப்படி, சீனாவில் ஐரோப்பிய முதலீடு ஒரு சில பெரிய நிறுவனங்கள் மூலம் வந்துள்ளது. “சமீபத்திய ஆண்டுகளில் எந்த புதிய ஐரோப்பிய நிறுவனங்களும் சீன சந்தையில் நுழைய தேர்வு செய்யவில்லை” என்று குழு கூறியது.

“ஒரு சில பெரிய நிறுவனங்கள் அங்கு எண்களை முட்டுக் கொடுக்கின்றன. பலர் தங்கள் இருப்பை மறுமதிப்பீடு செய்கிறார்கள்,” ரோடியத்தின் சீனா நடைமுறையின் நிர்வாக ஆசிரியர் நோவா பார்கின் கூறினார்.

மேலும், உலகளாவிய நிதிச் சேவைக் குழுவான நோமுரா ஹோல்டிங்ஸ், சீனாவின் 2023 ஆண்டு வளர்ச்சிக்கான முன்னறிவிப்பை 5.1 சதவீதத்திலிருந்து 4.3 சதவீதமாகக் குறைத்துள்ளது. கோல்ட்மேன் சாச் நிறுவனமும் வளர்ச்சியை 5.3 சதவீதமாக இருந்து 4.5 சதவீதமாகக் குறைத்துள்ளது என்று சிங்கப்பூர் போஸ்ட் தெரிவித்துள்ளது.

இப்போதெல்லாம், பிரிட்டன் போன்ற நாடுகள் சீனாவின் கொள்கைகளுக்கு தங்கள் அதிருப்தியை வெளிப்படையாக வெளிப்படுத்துகின்றன. சீனாவின் ஜின்ஜியாங், திபெத்தில் உள்ள சிறுபான்மை சமூகங்களின் மீதான சீனாவின் மனித உரிமை மீறல்கள் மற்றும் ஹாங்காங்கில் அடிப்படை உரிமைகள் மீறல் மற்றும் பாதுகாப்பு அச்சுறுத்தல்கள் ஆகியவை புதிய முதலீடு மற்றும் பொருளாதார நடவடிக்கைகளில் மேற்கு நாடுகள் சீனாவிலிருந்து விலகி இருப்பதற்குக் காரணம்.

சீனக் கொள்கைகளுக்கு எதிரான கருத்து வேறுபாடுகளை வெளிப்படுத்தும் வகையில், சீன தொழில்நுட்ப நிறுவனமான Huawei ஐ இங்கிலாந்து தடுத்துள்ளது. இது சீன ஒளிபரப்பாளரான CGTN இன் உரிமத்தையும் ரத்து செய்துள்ளது மற்றும் ஹாங்காங்கில் இருந்து மில்லியன் கணக்கான எதிர்ப்பாளர்களுக்கு அடைக்கலம் அளித்துள்ளது.

பாதுகாப்பு கவலைகளை எழுப்பி, இங்கிலாந்து ஒரு சீன நிறுவனத்திற்கு சிப் வடிவமைப்பு மென்பொருளை விற்றது. இங்கிலாந்தைத் தவிர, மற்றொரு பெரிய ஐரோப்பியப் பொருளாதாரமான ஜெர்மனி சீனாவிலிருந்து விலகிச் செல்கிறது.

சீனாவுடனான வர்த்தகத்தை ஊக்கப்படுத்துவதாக நிபுணர்கள் கருதும் கருத்துகளில், ஜேர்மன் பொருளாதார அமைச்சரும் துணைவேந்தருமான ராபர்ட் ஹேபெக், “சீனாவை நோக்கிய அப்பாவித்தனத்தின் காலம் முடிந்துவிட்டது” என்றார்.

“ஜெர்மன் நிறுவனங்கள் சீனாவில் வணிகத்தை விரிவுபடுத்துவதற்கு ஊக்குவிப்புகளை வழங்க ஜேர்மன் அரசாங்கம் இனி விரும்பவில்லை” என்று ஜேர்மன் வெளிநாட்டு உறவுகள் கவுன்சிலின் டிம் ரூஹ்லிக் கூறினார்.

சீனாவில் உள்ள ஐரோப்பிய யூனியன் சேம்பர் ஆஃப் காமர்ஸ் தலைவர் ஜோர்க் வுட்கே, அதன் சிறுபான்மையினர் மீதான சீனாவின் உரிமை மீறல் குறித்து மறைமுகமாகக் குறிப்பிடுகையில், “சித்தாந்தம் பொருளாதாரத்தை முட்டுக்கட்டை போடுகிறது… அடிக்கடி மற்றும் ஒழுங்கற்ற கொள்கை மாற்றங்களால் முன்கணிப்பு சவால் செய்யப்பட்டுள்ளது. சீனா நிலையான ஆதார இலக்கு அல்ல. பயன்படுத்தப்பட்டது.”

“சீனா இத்தகைய அணுகுமுறையுடன் தொடர்ந்தால், வணிகச் சூழல் தொடர்ந்து சவாலானதாக மாறும்… ஐரோப்பிய நிறுவனங்கள் இனி சீன சந்தைக்கு அதிக முக்கியத்துவம் கொடுக்காது” என்று சேம்பர் அதன் 2022-23 நிலைக் கட்டுரையில் கூறியது.

சமீபத்திய கதைகள்