27.8 C
Chennai
Monday, March 20, 2023
Homeஉலகம்உக்ரைன் முழுவதும் ரஷ்யா ஏவுகணை தாக்குதல் நடத்தியதை அமெரிக்கா வன்மையாக கண்டிக்கிறது: பிடென்

உக்ரைன் முழுவதும் ரஷ்யா ஏவுகணை தாக்குதல் நடத்தியதை அமெரிக்கா வன்மையாக கண்டிக்கிறது: பிடென்

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

அமெரிக்காவுடனான ஆயுத ஒப்பந்தத்தில் ரஷ்யாவின் பங்கேற்பை நிறுத்தும் சட்டத்தில்...

ரஷ்ய ஜனாதிபதி விளாடிமிர் புடின், அமெரிக்காவுடனான புதிய மூலோபாய ஆயுதக் குறைப்பு...

ஹாரி, மேகன் மேலும் அரச பிளவில் இங்கிலாந்தை விட்டு...

இளவரசர் ஹாரி மற்றும் அவரது மனைவி மேகன் ஆகியோர் பிரிட்டனில் உள்ள...

சீனாவின் அழுத்தம் காரணமாக தைவான் 619 மில்லியன் டாலர்...

தைவானின் F-16 கடற்படைக்கான ஏவுகணைகள் உட்பட 619 மில்லியன் டாலர் புதிய...

ஆப்கானிஸ்தானின் பைசாபாத்தில் 4.1 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

வியாழன் அன்று 02:35:57 IST அளவில் ஆப்கானிஸ்தானின் ஃபைசாபாத்தில் இருந்து கிழக்கே...

தென் கொரியாவின் யூன் ஜப்பானுடன் மேம்பட்ட உறவுகளுக்கான நம்பிக்கையை...

ப்புகளைப் பகிர்ந்து கொள்ளும் ஒரு பங்குதாரர்" என்று அழைத்தார் மற்றும் கொரிய...

அமெரிக்க ஜனாதிபதி ஜோ பிடன், கியேவ் உட்பட உக்ரைன் முழுவதும் ரஷ்ய ஏவுகணைத் தாக்குதல்களை வாஷிங்டன் “கடுமையாகக் கண்டிக்கிறது” என்று கூறினார், மேலும் அவர்கள் “உக்ரேனிய மக்கள் மீது புடின்களின் சட்டவிரோதப் போரின் முழு மிருகத்தனத்தையும்” மீண்டும் ஒருமுறை நிரூபித்துள்ளனர் என்று கூறினார்.

திங்களன்று வெள்ளை மாளிகை வெளியிட்ட அறிக்கையில், பிடென் கூறினார்: “இந்தத் தாக்குதல்கள் பொதுமக்களைக் கொன்றது மற்றும் காயப்படுத்தியது மற்றும் எந்த இராணுவ நோக்கமும் இல்லாமல் இலக்குகளை அழித்தது… இந்தத் தாக்குதல்கள் உக்ரைன் மக்களுடன் எவ்வளவு காலம் நிற்கும் என்ற நமது உறுதிப்பாட்டை மேலும் வலுப்படுத்துகின்றன. ”

அமெரிக்காவும் அதன் நட்பு நாடுகளும் “ரஷ்யாவின் ஆக்கிரமிப்பிற்காக செலவினங்களைத் தொடர்ந்து சுமத்தும், அதன் அட்டூழியங்கள் மற்றும் போர்க்குற்றங்களுக்கு புடின் மற்றும் ரஷ்யாவை பொறுப்புக்கூற வைக்கும், மேலும் உக்ரேனிய படைகள் தங்கள் நாட்டையும் அவர்களின் சுதந்திரத்தையும் பாதுகாக்க தேவையான ஆதரவை வழங்கும்” என்று ஜனாதிபதி மேலும் கூறினார்.

“இந்த ஆத்திரமூட்டலற்ற ஆக்கிரமிப்பை உடனடியாக முடிவுக்கு கொண்டு வரவும், உக்ரைனில் இருந்து அதன் துருப்புக்களை அகற்றவும் நாங்கள் ரஷ்யாவை மீண்டும் அழைக்கிறோம்” என்று பிடன் அறிக்கையில் மேற்கோள் காட்டப்பட்டுள்ளது.

பிப்ரவரி 24 அன்று போர் வெடித்ததில் இருந்து முதல் முறையாக தாக்கப்பட்ட தலைநகரம் உட்பட உக்ரேனிய நகரங்களை குறிவைத்து பல ஏவுகணை தாக்குதல்கள் நடத்தப்பட்ட சில மணிநேரங்களுக்குப் பிறகு ஜனாதிபதியின் அறிக்கை வந்தது.

உக்ரேனிய அதிகாரிகளின் கூற்றுப்படி, 83 ஏவுகணைகள் ஏவப்பட்டன, அவற்றில் 43 க்கும் மேற்பட்டவை சுட்டு வீழ்த்தப்பட்டன.

குறைந்தது 14 பேர் கொல்லப்பட்டனர் மற்றும் பலர் காயமடைந்தனர், அதிகாரிகளை மேற்கோள் காட்டி பிபிசி தெரிவித்துள்ளது.

எரிசக்தி உள்கட்டமைப்பில் ஏவுகணைகள் தாக்கியதால் பல பகுதிகள் மின்சாரம் மற்றும் தண்ணீர் இல்லாமல் விடப்பட்டன.

குழந்தைகள் விளையாட்டு மைதானம், பல்கலைக்கழகம் மற்றும் பிரபலமான தாராஸ் ஷெவ்சென்கோ பூங்கா உள்ளிட்ட திங்கள்கிழமை காலை பயணிகளால் பிஸியாக இருக்கும் பொதுமக்களின் பகுதிகளை ரஷ்யா குறிவைத்ததாக கியேவில் வசிப்பவர்கள் தெரிவித்தனர்.

திங்கட்கிழமை வேலைநிறுத்தங்களுக்கு பதிலளித்த ரஷ்ய ஜனாதிபதி விளாடிமிர் புடின், ரஷ்யாவை கிரிமியாவுடன் இணைக்கும் முக்கிய பாலத்தில் அக்டோபர் 8 ஆம் தேதி வெடித்ததற்கு பழிவாங்கும் நடவடிக்கை என்று கூறினார்.

வெள்ளை மாளிகையின் கூற்றுப்படி, அமெரிக்க ஜனாதிபதி “உக்ரைனுக்குத் தன்னைத் தற்காத்துக் கொள்ளத் தேவையான ஆதரவைத் தொடர்ந்து வழங்குவதாக உறுதியளித்தார்” என்று வெள்ளை மாளிகையின் கூற்றுப்படி, உக்ரேனியப் பிரதிநிதி Volodymyr Zelenksy உடன் பேசிய பல வெளிநாட்டுத் தலைவர்களில் பிடென் ஒருவர்.

அமெரிக்க ஜனாதிபதி “ரஷ்யாவின் மீது செலவுகளைத் தொடர்ந்து சுமத்துவதற்கும், அதன் போர்க்குற்றங்கள் மற்றும் அட்டூழியங்களுக்கு ரஷ்யாவை பொறுப்புக்கூற வைப்பதற்கும், உக்ரைனுக்கு பாதுகாப்பு, பொருளாதாரம் மற்றும் மனிதாபிமான உதவிகளை வழங்குவதற்கும் கூட்டாளிகள் மற்றும் பங்காளிகளுடன் அவர் தொடர்ந்து ஈடுபடுவதை அடிக்கோடிட்டுக் காட்டினார்”.

நாளின் பிற்பகுதியில், தேசத்திற்கு வீடியோ உரையில் ஜெலென்ஸ்கி கூறினார்: “தற்போது நாடு முழுவதும் மறுசீரமைப்பு பணிகள் நடைபெற்று வருகின்றன. ரஷ்ய பயங்கரவாதிகளின் இன்றைய தாக்குதலால் சேதமடைந்த அனைத்து பொருட்களையும் மீட்டெடுப்போம். இது நேரத்தின் ஒரு விஷயம் மட்டுமே.

“உக்ரைனுக்கு எதிராக ஏவப்பட்ட 84 ரஷ்ய ஏவுகணைகளில் 43 சுட்டு வீழ்த்தப்பட்டன. 24 ரஷ்ய ஆளில்லா விமானங்களில் 13 சுட்டு வீழ்த்தப்பட்டன.

“ஆபத்து இன்னும் இருக்கிறது. ஆனால் நாங்கள் போராடுகிறோம்… உக்ரைனை மிரட்ட முடியாது. அதற்கு பதிலாக நாங்கள் இன்னும் ஒன்றுபட்டோம். உக்ரைனை நிறுத்த முடியாது. பயங்கரவாதிகள் நடுநிலையாக்கப்பட வேண்டும் என்பதில் நாங்கள் உறுதியாக இருக்கிறோம்.

“இப்போது ஆக்கிரமிப்பாளர்களால் ஏற்கனவே போர்க்களத்தில் எங்களை எதிர்க்கும் திறன் இல்லை, அதனால்தான் அவர்கள் இந்த பயங்கரவாதத்தை நாடுகிறார்கள். சரி, நாங்கள் போர்க்களத்தை எதிரிக்கு இன்னும் வேதனையாக ஆக்குவோம். மேலும் அழிக்கப்பட்ட அனைத்தையும் மீட்டெடுப்போம்.

ஏவுகணைத் தாக்குதல்களைக் கண்டித்து, ஐ.நா. பொதுச்செயலாளர் அன்டோனியோ குட்டெரெஸ், தான் “ஆழ்ந்த அதிர்ச்சியில்” இருப்பதாகக் கூறினார், மேலும் இந்தத் தாக்குதல்கள் “போரின் மற்றொரு ஏற்றுக்கொள்ள முடியாத விரிவாக்கம்” என்று விவரித்தார், இதற்கு பொதுமக்கள் அதிக விலை கொடுக்கிறார்கள்.

ஒரு போர்க்குற்றம் இழைக்கப்பட்டதாக ஐரோப்பிய ஒன்றியம் கூறியது, அதே சமயம் ஐரோப்பிய ஆணையத்தின் தலைவர் Ursula von der Leyen ரஷ்யா பயங்கரவாதத்திற்கும் மிருகத்தனத்திற்கும் ஆதரவாக நிற்கிறது என்றார்.

சமீபத்திய கதைகள்