27.8 C
Chennai
Wednesday, March 22, 2023
Homeதமிழகம்மரபணு மாற்றப்பட்ட கடுக்காய்க்கு எதிராக சென்னை ஆர்வலர்கள் குரல் கொடுத்துள்ளனர்

மரபணு மாற்றப்பட்ட கடுக்காய்க்கு எதிராக சென்னை ஆர்வலர்கள் குரல் கொடுத்துள்ளனர்

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

போரூர், ஐயப்பன்தாங்கல் இடையே சாலையை சீரமைக்க வேண்டும் என...

சென்னை மெட்ரோ ரயில் நிறுவனம் (சிஎம்ஆர்எல்), போரூர்-ஐயப்பன்தாங்கல் இடையே கட்டுமானப் பணிகள்...

ஈரோடு கிழக்கு இடைத்தேர்தல்: இளங்கோவன் அதிக வாக்கு வித்தியாசத்தில்...

ஈரோடு கிழக்கு இடைத்தேர்தலின் இரண்டாம் கட்ட வாக்கு எண்ணிக்கையில் காங்கிரஸ் வேட்பாளர்...

ஈரோடு கிழக்கு இடைத்தேர்தல் முதல் சுற்றில் இளங்கோவன் அதிக...

வியாழக்கிழமை நடைபெற்ற ஈரோடு கிழக்கு இடைத்தேர்தலுக்கான முதல்கட்ட வாக்கு எண்ணிக்கையில் திமுக...

திருவான்மியூரில் கொலை முயற்சி வழக்கில் இருவரும் கைது செய்யப்பட்டனர்

திருவான்மியூரில் கடந்த பிப்ரவரி 27ஆம் தேதி டாஸ்மாக் அருகே குடிபோதையில் ஒருவரைத்...

8 கிலோ கஞ்சா வைத்திருந்த 43 வயது நபர்...

வண்ணாரப்பேட்டை அருகே 8 கிலோ கஞ்சா வைத்திருந்ததாக 43 வயது நபரை...

மரபணு மாற்றப்பட்ட (ஜிஎம்) கடுகை சாகுபடிக்கு வணிக ரீதியாக வெளியிடுவதற்கு நாடு இன்னும் ஒரு படி தொலைவில் உள்ள நிலையில், இந்த நடவடிக்கைக்கு எதிராக சென்னையில் போராட்டங்கள் தொடங்கியுள்ளன.

மரபணு மாற்றப்பட்ட கடுகைத் தடுக்கக் கோரி மத்திய அரசுக்கு மாநில அரசு கடிதம் எழுத வேண்டும் என்று ஆர்வலர்கள் வலியுறுத்தினர். இதற்கு எதிர்ப்பு தெரிவித்து சென்னையில் சனிக்கிழமை பேரணி நடைபெற்றது.

பாதுகாப்பான உணவு கூட்டணியின் அனந்தூ கூறுகையில், மாநிலத்தில் மரபணு மாற்றப்பட்ட கடுகு குறித்த விழிப்புணர்வு குறைவாக உள்ளது. “மரபணு மாற்றப்பட்ட கத்தரிக்காயை அரசு அறிமுகப்படுத்த முயன்றபோது, ​​நாடு முழுவதும் பெரும் சலசலப்பு ஏற்பட்டது. மரபணு மாற்றப்பட்ட பருத்தி பூச்சிக்கொல்லிகளின் பயன்பாட்டைக் குறைக்காததால் தோல்வியடைந்தது,” என்று அவர் கூறினார்.

மத்திய சுற்றுச்சூழல், வனம் மற்றும் காலநிலை மாற்ற அமைச்சகத்தின் அமைப்பான மரபணு பொறியியல் மதிப்பீட்டுக் குழு (GEAC), அக்டோபர் 18 அன்று நடந்த கூட்டத்தில், GM கடுக்காய் விதைகளை சோதனைகள், செயல்விளக்கம் மற்றும் விதை உற்பத்திக்காக சுற்றுச்சூழல் வெளியிட பரிந்துரைத்தது.

அலையன்ஸ் வெளியிட்ட அறிக்கையில், சுற்றுச்சூழல் கோணத்தில் இருந்து ஆராய்ச்சி மற்றும் தொழில்துறை உற்பத்தியில் அபாயகரமான நுண்ணுயிரிகள் மற்றும் மறுசீரமைப்புகளின் பெரிய அளவிலான பயன்பாட்டை உள்ளடக்கிய செயல்பாடுகளை மதிப்பிடுவதற்கு GEAC பொறுப்பு என்று கூறியது. அவர்களால் பரிந்துரைகளை மட்டுமே செய்ய முடியும், ஒப்புதல் வழங்க முடியாது.

“பரிசோதனைக்கு உட்பட்ட விதைகளில், பேயரால் காப்புரிமை பெற்ற பார், பர்னேஸ் மற்றும் பார்ஸ்டாரின் மரபணுக்கள் உள்ளன. நிறுவனம் 2002-03 இல் அனுமதிக்கு விண்ணப்பித்தது, பின்னர் GEAC ஆல் சரியான முறையில் நிராகரிக்கப்பட்டது. இது பேயரின் காப்புரிமை பெற்ற தொழில்நுட்பம் டெல்லி பல்கலைக்கழகத்திற்கு வழங்கப்பட்டது, எனவே இதைப் பற்றி எந்த தேசியோ அல்லது சுதேசியோ இல்லை” என்று அந்த அறிக்கையில் மேலும் கூறப்பட்டுள்ளது.

இதை சந்தைக்குக் கொண்டு வருவதற்கான அவசரத்திற்காக விவசாயிகளின் உரிமை, பெண்களின் வாழ்வாதாரம் மற்றும் நுகர்வோரின் ஆரோக்கியம் ஆகியவை மறுக்கப்படுகின்றன என்று கூட்டணி குற்றம் சாட்டியுள்ளது. களைக்கொல்லிகளின் பயன்பாடு பெண்களின் வாழ்வாதாரத்தை குறைக்கிறது.

பல்வேறு விவசாயிகளுக்கு சொந்தமான மற்றும் பல தலைமுறைகளாக சேமிக்கப்பட்ட பாரம்பரிய விதைகளை வளர்ப்பதற்கான உரிமை இழக்கப்படும், இதனால் விதை இறையாண்மை மற்றும் நமது தேசிய பொருளாதாரம் கூட பாதிக்கப்படும்.

“நமது முந்தைய முதல்வர்கள் அனைவரும் GMO களை வெளியே கொண்டு வருவதை எதிர்த்து எழுதியுள்ளனர் என்பதையும், நமது தற்போதைய முதல்வர் அப்போதைய மத்திய சுற்றுச்சூழல் அமைச்சருக்கு எதிர்க்கட்சித் தலைவராக எழுதியதையும் நினைவுபடுத்துவதற்கு இடமில்லை” என்று அந்த அறிக்கையில் சுட்டிக்காட்டப்பட்டுள்ளது.

சமீபத்திய கதைகள்