28.9 C
Chennai
Thursday, March 23, 2023
Homeஉலகம்சீனாவின் நிதியுதவியுடன் கூடிய இரகசிய ரயில்வே ஒப்பந்தம் கென்யாவில் கண்டுபிடிக்கப்பட்டது!!

சீனாவின் நிதியுதவியுடன் கூடிய இரகசிய ரயில்வே ஒப்பந்தம் கென்யாவில் கண்டுபிடிக்கப்பட்டது!!

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

அமெரிக்காவுடனான ஆயுத ஒப்பந்தத்தில் ரஷ்யாவின் பங்கேற்பை நிறுத்தும் சட்டத்தில்...

ரஷ்ய ஜனாதிபதி விளாடிமிர் புடின், அமெரிக்காவுடனான புதிய மூலோபாய ஆயுதக் குறைப்பு...

ஹாரி, மேகன் மேலும் அரச பிளவில் இங்கிலாந்தை விட்டு...

இளவரசர் ஹாரி மற்றும் அவரது மனைவி மேகன் ஆகியோர் பிரிட்டனில் உள்ள...

சீனாவின் அழுத்தம் காரணமாக தைவான் 619 மில்லியன் டாலர்...

தைவானின் F-16 கடற்படைக்கான ஏவுகணைகள் உட்பட 619 மில்லியன் டாலர் புதிய...

ஆப்கானிஸ்தானின் பைசாபாத்தில் 4.1 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

வியாழன் அன்று 02:35:57 IST அளவில் ஆப்கானிஸ்தானின் ஃபைசாபாத்தில் இருந்து கிழக்கே...

தென் கொரியாவின் யூன் ஜப்பானுடன் மேம்பட்ட உறவுகளுக்கான நம்பிக்கையை...

ப்புகளைப் பகிர்ந்து கொள்ளும் ஒரு பங்குதாரர்" என்று அழைத்தார் மற்றும் கொரிய...

கென்ய அரசாங்கம் மூன்று எதிர்பாராத ஒப்பந்தங்களை வெளியிட்டுள்ளது, இதைப் பயன்படுத்தி, ஒரு ரயில், ஒரு பயணிகள் மற்றும் சரக்கு சேவை ஆகியவை சீனாவால் நிதியளிக்கப்பட்டு, வடிவமைத்து கட்டப்பட்டன.

நியூயார்க் டைம்ஸின் கூற்றுப்படி, ஸ்டாண்டர்ட் கேஜ் ரயில்வே எனப்படும் USD 4.7 பில்லியன் இரயில் திட்டம் கென்யாவின் கடலோரப் பகுதியில் இருந்து தொடங்குகிறது, இது ஐந்து ஆண்டுகளுக்கு முன்பு தொடங்கியது மற்றும் பல குற்றவியல் விசாரணைகளின் மையமாக மாறியுள்ளது, நாட்டின் பொருளாதாரத்தை கடனுடன் எடைபோடுகிறது.

சீனா மற்றும் ஆபிரிக்கா குறித்த நிபுணர்கள், சீன கடன் ஒப்பந்தங்களைச் சுற்றியுள்ள இரகசியத்தைக் கருத்தில் கொண்டு, இந்த வெளிப்பாடுகள் முன்னோடியில்லாதவை என்று கூறியுள்ளனர். மேலும், சீனா கென்யாவின் சிறந்த வர்த்தக பங்காளியாக இருப்பதால், ஆப்பிரிக்க நாடு இப்போது சீனாவுக்கு அதிக இருதரப்பு கடனைக் கொடுக்க வேண்டியுள்ளது.

ஆவணங்களை வெளியிடுவதற்கு முன்பு கென்ய அதிகாரிகள் பெய்ஜிங்குடன் கலந்தாலோசித்தார்களா என்பது எப்போதும் தெளிவாகத் தெரியவில்லை, இருப்பினும், சீன வெளியுறவு அமைச்சகம் இந்த நடவடிக்கைக்குப் பிறகு ஒரு அறிக்கையை வெளியிட்டது.

“சீன நிதி நிறுவனங்கள் சர்வதேச அளவில் ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்ட வர்த்தக மற்றும் சந்தைக் கொள்கைகளுக்கு இணங்க சீனா-கென்யா ஒத்துழைப்புக்கு நிதியுதவி அளிக்கின்றன, இது கென்யாவின் நிதிப் பற்றாக்குறையைப் போக்கியது மற்றும் கென்யாவின் சுதந்திரமான வளர்ச்சிக்கான திறனை மேம்படுத்தியது” என்று சீன அமைச்சகத்தின் செய்தித் தொடர்பாளர் கூறினார், நியூயார்க் டைம்ஸ். .

சீன வங்கிகள் ஜூன் மாதத்துடன் முடிவடைந்த ஆண்டில் கென்யாவுக்கு 1.312 பில்லியன் கென்ய ஷில்லிங் அபராதம் விதித்தன.

மொம்பாசா முதல் நைவாஷா வரையிலான SGR கட்டுமானத்திற்கு நிதியளிப்பதற்காக, சீனாவின் ஏற்றுமதி-இறக்குமதி வங்கியின் தலைமையிலான சீனக் கடன் வழங்குநர்களிடமிருந்து கென்யா அரை டிரில்லியன் ஷில்லிங்கைத் தட்டியது.

“இது (Sh1.312 பில்லியன்) நிலுவைத் தொகையில் ஒரு சதவிகிதம் வட்டியில் செலுத்த வேண்டிய கடனுக்கான செலவு தொடர்பானது” என்று பிசினஸ் டெய்லி ஆப்பிரிக்கா பார்த்த வெளிப்படுத்தல் ஆவணங்கள் தெரிவிக்கின்றன.

கென்யாவின் 2021-22 வெளிநாட்டுக் கடன் சேவைச் செலவுகளில் மூன்றில் ஒரு பங்கைக் கொண்டிருந்த சீனா, உலக வங்கிக்குப் பிறகு நாட்டின் மிகப்பெரிய வெளிநாட்டுக் கடன் வழங்குநராக உள்ளது. இந்த காலகட்டத்தில் கென்யா மொத்தமாக 117.7 பில்லியன் Shகளை சீனக் கடனுக்காகச் செலவிட்டது, இதில் சுமார் Sh 24.7 பில்லியன் வட்டி செலுத்துதலாகவும் கிட்டத்தட்ட Sh 93 பில்லியன் மீட்பாகவும் உள்ளது என்று பட்ஜெட் ஆவணங்கள் தெரிவிக்கின்றன.

பெய்ஜிங் கென்யாவுக்கு வழங்கிய ஐந்தாண்டு கால அவகாசம் முடிந்த பிறகு 2020 ஜனவரியில் SGR கடனைத் திருப்பிச் செலுத்தத் தொடங்கியது. முன்னாள் ஜனாதிபதி உஹுரு கென்யாட்டாவின் நிர்வாகம் 2014 முதல் சாலைகள், பாலங்கள், மின் உற்பத்தி நிலையங்கள் மற்றும் SGR ஆகியவற்றைக் கட்டுவதற்காக சீனாவிடம் இருந்து பெருமளவில் கடன் பெற்றது.

சுதந்திரத்திற்குப் பிறகு, கென்யாவின் ஒற்றைப் பெரிய உள்கட்டமைப்புத் திட்டமான SGR இன் முதல் கட்டத்திற்கு நிதியளிப்பதற்கான ஒப்பந்தம், கென்யாவின் மிகப்பெரிய இருதரப்பு கடன் வழங்குனராக ஜப்பானை சீனா முந்தியது. கென்யாட்டா நிர்வாகத்தின் கீழ் கென்யாவின் கடன் நான்கு மடங்குக்கும் மேலாக Sh 8.58 டிரில்லியனாக அதிகரித்துள்ளது.

சர்வதேச நாணய நிதியத்தின் (IMF) படி, கடன்களின் அதிகரிப்பு, கடன் நெருக்கடியின் அதிக ஆபத்தில் நாட்டை விட்டுச் சென்றது.

சமீபத்திய கதைகள்