27.8 C
Chennai
Monday, March 20, 2023
Homeஇந்தியாமங்களூரு குக்கர் குண்டுவெடிப்பு வழக்கின் விசாரணையை என்ஐஏ பொறுப்பேற்றுள்ளது

மங்களூரு குக்கர் குண்டுவெடிப்பு வழக்கின் விசாரணையை என்ஐஏ பொறுப்பேற்றுள்ளது

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

விவேகா கொலை வழக்கு கடப்பா எம்பியின் தந்தைக்கு சிபிஐ...

மத்திய புலனாய்வு அமைப்பு (சிபிஐ) கடப்பா எம்பி ஒய்.எஸ். அவினாஷ் ரெட்டியின்...

பாரத் ஜோடோ யாத்திரையின் பீகார் பதிப்பில் பிரியங்கா காந்தி...

காங்கிரஸின் பீகார் பதிப்பான பாரத் ஜோடோ யாத்ராவின் கடைசி நாளில் கயாவில்...

நன்கு திட்டமிடப்பட்ட நகரங்கள் எதிர்காலத்தில் காலத்தின் தேவை: பிரதமர்...

எதிர்காலத்தில் நன்கு திட்டமிடப்பட்ட நகரங்கள் காலத்தின் தேவையாக இருக்கும் என்று பிரதமர்...

ஸ்டாலினுக்கு மோடி பிறந்தநாள் வாழ்த்து தெரிவித்தார்

பிரதமர் நரேந்திர மோடி புதன்கிழமை முறையே தமிழக முதல்வர் மு.க.ஸ்டாலினுக்கு பிறந்தநாள்...

ஜெய்சங்கர் எந்த வகையான தேசியவாதத்தை பின்பற்றுகிறார்: ராகுல் காந்தி

காங்கிரஸ் முன்னாள் தலைவர் ராகுல் காந்தி ஞாயிற்றுக்கிழமை, வெளியுறவுத்துறை அமைச்சர் எஸ்...

நவம்பர் 19 ஆம் தேதி மங்களூருவில் ஆட்டோரிக்ஷாவில் பிரஷர் குக்கர் வெடித்த சம்பவம் தொடர்பாக தேசிய புலனாய்வு அமைப்பு (என்ஐஏ) விசாரணையை மேற்கொண்டது, அதில் முகமது ஷாரிக் என்ற பயணி, மேம்படுத்தப்பட்ட வெடிக்கும் கருவியில் (ஐஇடி) தயாரிக்கப்பட்ட பிரஷர் குக்கர் வெடிகுண்டை எடுத்துச் சென்றார்.

உள்துறை அமைச்சகத்தின் பயங்கரவாத எதிர்ப்பு மற்றும் தீவிரவாத எதிர்ப்பு (CTCR) பிரிவு இந்தச் செயலுக்குப் பின்னால் உள்ள பயங்கரவாத சதியைக் கருத்தில் கொண்டு விசாரணையை ஒப்படைத்தவுடன் இந்த வாரம் பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நிறுவனம் இந்த வழக்கை எடுத்துக் கொண்டது.

வியாழக்கிழமை ஏஎன்ஐ செய்தி நிறுவனத்திடம் பேசிய மங்களூரு காவல் ஆணையர் என் சஷிகுமார், மங்களூரு நகர காவல்துறையில் இருந்த இந்த வழக்கை என்ஐஏ விசாரிக்கும் என்றார்.

“குற்றம் சாட்டப்பட்டவர் இப்போது விசாரிக்கப்படுவதற்குத் தகுதியானவர் என்று புதன்கிழமை மருத்துவர் சான்றளித்தார். எனவே எங்கள் விசாரணை அதிகாரி மற்றும் அவர்களது குழுவினர் விசாரணையில் எடுக்கப்பட வேண்டிய சில உள்ளீடுகள் குறித்து அவரிடம் விசாரித்தனர். எங்கள் தலைமை அலுவலகத்திலிருந்து வழக்கு நடந்து வருவதாக எங்களுக்கு அறிவுறுத்தப்பட்டது. NIA க்கு மாற்றப்பட்டு, சம்பிரதாயங்களை முடித்துவிட்டோம். மேலும் விசாரணைக்காக அவர்கள் வழக்கை எடுத்துக்கொண்டிருக்கிறார்கள். இனி, மங்களூரு நகர காவல்துறையில் இருந்த வழக்கை NIA விசாரிக்கும்” என்று சஷிகுமார் வியாழக்கிழமை தெரிவித்தார்.

ஆட்டோ ரிக்‌ஷா வெடித்ததில், பிரஷர் குக்கர் வெடிகுண்டை எடுத்துச் சென்ற பயணிகள் முகமது ஷாரிக் மற்றும் ஆட்டோரிக்‌ஷா ஓட்டுநர் புருஷோத்தம் பூஜாரி ஆகிய இருவரும் காயமடைந்தனர்.

குக்கர் வெடிகுண்டு கடலோரப் பகுதியிலும் மாநிலத்திலும் வகுப்புவாத பதட்டங்களைத் தூண்டும் வகையில் பெரிய அளவிலான தாக்குதலை நடத்த வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது.

குண்டுவெடிப்பு நடந்தபோது, ​​குண்டுவெடிப்பை நடத்துவதற்கு முன்பே தீர்மானிக்கப்பட்ட இடத்திற்கு ஷாரிக் சென்று கொண்டிருந்தார். தடய அறிவியல் ஆய்வகப் பிரிவு (எஃப்எஸ்எல்) குழுவினர் மறுநாள் மைசூரில் ஷாரிக் வாடகைக்கு இருந்த வீட்டிற்குச் சென்று வெடிபொருட்கள் தயாரிக்கப் பயன்படுத்திய பொருட்களை மீட்டனர்.

சட்டவிரோத நடவடிக்கைகள் (தடுப்பு) சட்டத்தின் கீழ் NIA தனது விசாரணையைத் தொடங்கியுள்ளது மற்றும் விசாரணை அதிகாரிகள் முக்கிய குற்றம் சாட்டப்பட்ட ஷாரிக் மீதான விசாரணையில் இஸ்லாமிய அரசு (IS) உடனான தொடர்பைக் கண்டறிந்ததால், விசாரணை அதிகாரிகள் அவரை விசாரிக்கத் தொடங்கினர். அவரது பள்ளித் தோழர்களான சையத் யாசின் மற்றும் முனீர் அகமது ஆகியோரையும் ஐ.எஸ்.

இவர்கள் மூவரும் சேர்ந்து, சிவமொக்கா மாவட்டத்தில் துங்கா நதிக்கரையில் ஏற்பட்ட வெடிவிபத்தை பரிசோதனை செய்து ஒத்திகை பார்த்தனர். பயிற்சி வெடிப்பும் வெற்றிகரமாக நடந்ததாக கூறப்படுகிறது. ஆதாரங்களின்படி, முக்கிய குற்றம் சாட்டப்பட்ட ஷாரிக், இந்த நடவடிக்கைகள் அனைத்தையும் அவருக்குத் திட்டமிடும் மற்றும் அறிவுறுத்தும் ஒரு கையாளுதலைக் கொண்டிருந்தார். இந்த வழக்கை என்ஐஏவிடம் ஒப்படைக்குமாறு கர்நாடக உள்துறை அமைச்சர் அரக ஞானேந்திரா இந்த மாத தொடக்கத்தில் எம்ஹெச்ஏவுக்கு கோரிக்கை அனுப்பியிருந்தார்.

குண்டுவெடிப்புகளை நடத்தி, இந்து அமைப்புகள் மீது பழியைப் போடவும், நாட்டில் ‘இந்து பயங்கரவாதம்’ பற்றிய விவாதத்தை மீண்டும் எழுப்பவும் சதித் திட்டம் தீட்டப்பட்டதும் மாநில காவல்துறை விசாரணையில் தெரியவந்துள்ளது.

சமீபத்திய கதைகள்