27.8 C
Chennai
Wednesday, March 22, 2023
Homeஆரோக்கியம்இளைஞர்களின் மனச்சோர்வுக்கான காரணத்தை ஆராய்ச்சியாளர்கள் சொல்லும் உண்மை இதோ

இளைஞர்களின் மனச்சோர்வுக்கான காரணத்தை ஆராய்ச்சியாளர்கள் சொல்லும் உண்மை இதோ

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

ஒரே வாரத்தில் உடல் எடை குறைக்கனுமா இத போலோ...

இன்று பெரும்பாலான நபர்கள் உடல் எடையினால் பெரிதும் அவஸ்தைப் பட்டு வருகின்றனர்....

உங்க உடம்பில் இரத்தம் குறைவாக இருக்கா இத...

உளுந்து களி அல்லது உளுந்தங்களி, உடலுக்கு மிகவும் சத்து சேர்க்கவும், இடுப்புக்கு...

நின்றபடி பால் அருந்தினால் இத்தனை நன்மைகளா!!

நாம் சாதாரணமாக நினைத்து செய்யும் சில தவறுகள் பாரிய பிரச்சினையில் கொண்டு...

2023 இல் ஆயுர்வேதத்தின்படி சரியாக சாப்பிடுவதற்கான உங்கள் வழிகாட்டி

ஆயுர்வேதத்தின் மையக் கொள்கைகளில் ஒன்று, எந்த இரண்டு நபர்களும் ஒரே மாதிரியாக...

மீதமான உணவுகளை சூடு பண்ணி சாப்பிடுவதால் ஏற்படும்...

பொதுவாகவே வீட்டில் மதியம் சமைத்த சாப்பாடுகளை இரவில் சூடு பண்ணி சாப்பிடுவதால்...

இளம் பருவத்தினரின் மனச்சோர்வுக்கு சிகிச்சையளிப்பதற்கான நரம்பியல் தொழில்நுட்ப அணுகுமுறைகள் பற்றிய புதிய ஆராய்ச்சி நம்பிக்கைக்குரிய முடிவுகளைக் காட்டுகிறது. சைமன் ஃப்ரேசர் பல்கலைக்கழகத்தின் (SFU) பேராசிரியரான ஃபரானக் ஃபர்ஸான் இந்த ஆய்வுக்கு தலைமை தாங்கினார், இது ஜர்னல் ஆஃப் எஃபெக்டிவ் டிசார்டர்ஸ் ரிப்போர்ட்ஸில் வெளியிடப்பட்டது.

மூளைத் தூண்டுதலைப் பயன்படுத்துவதன் மருத்துவ மற்றும் நரம்பியல் இயற்பியல் விளைவுகள் மற்றும் 26 இளம் பருவத்தினருக்கு (வயது 16 – 24 வயது) பெரிய மனச்சோர்வுக் கோளாறு (MDD) சிகிச்சையளிப்பதற்கான அறிவாற்றல் பயிற்சியைத் தொடர்ந்து.

தீட்டா-பர்ஸ்ட் தூண்டுதல் (டிபிஎஸ்), ஒரு வகையான மூளை தூண்டுதல், பெரியவர்களுக்கு மனச்சோர்வைக் குணப்படுத்துவதற்கான விரைவான மற்றும் பயனுள்ள முறையாக ஏற்கனவே காட்டப்பட்டுள்ளது.

மூளையின் ப்ரீஃப்ரொன்டல் கார்டெக்ஸைத் தூண்டுவதற்கு TBS காந்த துடிப்புகள் அல்லது வெடிப்புகளைப் பயன்படுத்துகிறது. மூளையின் இந்தப் பகுதியானது, பகுத்தறிவு, சிக்கலைத் தீர்ப்பது, புரிந்துகொள்வது மற்றும் உந்துவிசைக் கட்டுப்பாடு போன்ற அறிவாற்றலின் பல அம்சங்களில் ஈடுபட்டுள்ளது. இது MDD உடன் இணைக்கப்பட்ட ஒரு மூளைப் பகுதியாகவும் உள்ளது.

எடுத்துக்காட்டாக, முன்தோல் குறுக்கம் செயலிழப்பு, வதந்தி மற்றும் தற்கொலை எண்ணம் போன்ற அறிகுறிகளுடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளது.

இந்த ஆய்வில், ஆராய்ச்சியாளர்கள் நான்கு வாரங்களுக்கு இளைஞர் பங்கேற்பாளர்களில் ப்ரீஃப்ரொன்டல் கோர்டெக்ஸை குறிவைக்க TBS ஐப் பயன்படுத்தினர். ஆராய்ச்சியாளர்கள் மூளையின் செயல்பாட்டில் ஏற்படும் மாற்றங்களைக் கண்காணிக்கவும் கண்காணிக்கவும் எலக்ட்ரோஎன்செபலோகிராஃபியுடன் இணைந்து டிரான்ஸ்கிரானியல் காந்த தூண்டுதலின் மல்டிமாடல் மூளை மேப்பிங் நுட்பத்தைப் பயன்படுத்தினர்.

நான்கு வார சோதனையின் முடிவில், சிகிச்சைப் பகுதிகளிலும், TBS உடன் நேரடியாகத் தூண்டப்படாத பகுதிகளிலும் மூளையின் செயல்பாட்டில் குறிப்பிடத்தக்க மாற்றங்களை ஆராய்ச்சியாளர்கள் குறிப்பிட்டனர்.

மூளையின் செயல்பாட்டில் ஏற்படும் மாற்றங்கள் மனச்சோர்வு மற்றும் ரூமினேஷன் மதிப்பெண்களைக் குறைப்பதோடு தொடர்புடையது. கூடுதல் சிகிச்சை விருப்பங்கள் தேவை: “பெரிய மனச்சோர்வுக் கோளாறு சுமார் 11 சதவீத இளம் பருவத்தினரையும் இளைஞர்களையும் பாதிக்கிறது, ஆனால் மருந்து மற்றும்/அல்லது உளவியல் சிகிச்சை போன்ற சிகிச்சைகள் 30 – 50 சதவீத வழக்குகளில் அறிகுறிகளை கணிசமாக மேம்படுத்தத் தவறிவிட்டன,” என்கிறார் ஃபர்ஸான், a SFU இன் ஸ்கூல் ஆஃப் மெகாட்ரானிக் சிஸ்டம்ஸ் இன்ஜினியரிங் (MSE) இல் பேராசிரியர்.

அவர் இளைஞர்களுக்கு அடிமையாதல் மீட்பு மற்றும் மன ஆரோக்கியத்திற்கான தொழில்நுட்ப கண்டுபிடிப்புகள் மற்றும் SFU இன் புதிய eBrain ஆய்வகத்தின் தலைவராகவும் உள்ளார்.

சில மருந்துகள் இளைஞர்களிடையே தற்கொலை எண்ணங்கள் மற்றும் நடத்தைகள் போன்ற பக்க விளைவுகளுடன் தொடர்புடையவை என்று ஆராய்ச்சியாளர்கள் குறிப்பிடுகின்றனர் – இது பாதுகாப்பான சிகிச்சை விருப்பங்களுக்கான தேடலுக்கு வழிவகுக்கிறது. முந்தைய ஆராய்ச்சியை உருவாக்குதல்: முந்தைய ஆராய்ச்சியானது ப்ரீஃப்ரொன்டல் கோர்டெக்ஸ் மற்றும் MDD இன் செயலிழப்புக்கு இடையே ஒரு தொடர்பைக் காட்டுகிறது.

“TMS-EEG மூளை மேப்பிங் தொழில்நுட்பத்தைப் பயன்படுத்தி, MDD உடைய இளைஞர்களின் ப்ரீஃப்ரொன்டல் கார்டெக்ஸ் ஆரோக்கியமான இளைஞர்களுடன் ஒப்பிடும்போது அதிக மூளையின் செயல்பாட்டை வெளிப்படுத்துகிறது என்பதையும் நாங்கள் கண்டறிந்தோம். தற்போதைய ஆய்வில் நான்கு வாரங்கள் TBS சிகிச்சையானது இந்த அதிகப்படியான அளவைக் குறைப்பதாகத் தெரிகிறது. மூளையின் செயல்பாடு, ‘ஆரோக்கியமான’ நிலைக்குத் திரும்புவதைப் பிரதிபலிக்கும்” என்கிறார் ஆய்வின் முதல் ஆசிரியரான SFU முனைவர் பட்ட மாணவர் பிரப்ஜோத் தாமி.

MDD உடைய இளைஞர்களின் முன்தோல் குறுக்கம் குறைபாடுகள், வதந்தி மற்றும் தற்கொலை எண்ணம்/நடத்தை போன்ற அறிகுறிகளுக்கும் பங்களிக்கக்கூடும் என்று ஃபர்ஸான் குறிப்பிடுகிறார். ப்ரீஃப்ரொன்டல் கார்டெக்ஸ் நிர்வாகச் செயல்பாட்டிற்கு முக்கியமானதாக இருப்பதால், இந்த பிராந்தியத்தில் செயலிழப்பு அல்லது குறைபாடுகள் மனச்சோர்வு அறிகுறிகளின் தொடக்கத்திற்கும் பராமரிப்பிற்கும் வழிவகுக்கும்.

ப்ரீஃப்ரொன்டல் கார்டெக்ஸை இலக்காகக் கொண்ட TBS போன்ற நரம்பியல் தொழில்நுட்ப சிகிச்சைகள், அதைத் தொடர்ந்து இந்த மூளைப் பகுதியையும் ஈடுபடுத்தக்கூடிய அறிவாற்றல் பயிற்சி, அறிகுறிகளை மிகவும் திறம்பட தணிக்க இளைஞர் MDD இல் ப்ரீஃப்ரொன்டல் கோர்டெக்ஸில் தாக்கத்தை மேம்படுத்தும் திறன் உள்ளது என்று ஆராய்ச்சியாளர்கள் கூறுகின்றனர். .

சமீபத்திய கதைகள்