27.2 C
Chennai
Tuesday, March 21, 2023
Homeஉலகம்காபூலில் பாகிஸ்தானின் தூதரகத் தலைவர் படுகொலை முயற்சியில் இருந்து தப்பினார்

காபூலில் பாகிஸ்தானின் தூதரகத் தலைவர் படுகொலை முயற்சியில் இருந்து தப்பினார்

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

அமெரிக்காவுடனான ஆயுத ஒப்பந்தத்தில் ரஷ்யாவின் பங்கேற்பை நிறுத்தும் சட்டத்தில்...

ரஷ்ய ஜனாதிபதி விளாடிமிர் புடின், அமெரிக்காவுடனான புதிய மூலோபாய ஆயுதக் குறைப்பு...

ஹாரி, மேகன் மேலும் அரச பிளவில் இங்கிலாந்தை விட்டு...

இளவரசர் ஹாரி மற்றும் அவரது மனைவி மேகன் ஆகியோர் பிரிட்டனில் உள்ள...

சீனாவின் அழுத்தம் காரணமாக தைவான் 619 மில்லியன் டாலர்...

தைவானின் F-16 கடற்படைக்கான ஏவுகணைகள் உட்பட 619 மில்லியன் டாலர் புதிய...

ஆப்கானிஸ்தானின் பைசாபாத்தில் 4.1 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

வியாழன் அன்று 02:35:57 IST அளவில் ஆப்கானிஸ்தானின் ஃபைசாபாத்தில் இருந்து கிழக்கே...

தென் கொரியாவின் யூன் ஜப்பானுடன் மேம்பட்ட உறவுகளுக்கான நம்பிக்கையை...

ப்புகளைப் பகிர்ந்து கொள்ளும் ஒரு பங்குதாரர்" என்று அழைத்தார் மற்றும் கொரிய...

பாகிஸ்தானின் காபூலுக்கான தூதரகத் தலைவர் உபைத்-உர்-ரஹ்மான் நிஜாமானி கொலை முயற்சியில் இருந்து தப்பியதாக வெளியுறவு அமைச்சகம் (MOFA) உறுதிப்படுத்தியுள்ளது.

ஒரு அறிக்கையில், காபூலில் உள்ள தூதரக வளாகம் வெள்ளிக்கிழமை மிஷனின் தலைவரை குறிவைத்து தாக்குதலுக்கு உள்ளானதாக அமைச்சகம் கூறியது, ஆனால் “எல்லாம் வல்ல அல்லாஹ்வின் அருளால், மிஷன் தலைவர் பாதுகாப்பாக உள்ளார்” என்று ஜியோ நியூஸ் தெரிவித்துள்ளது.

இருப்பினும், பாகிஸ்தானைச் சேர்ந்த இஸ்ரார் முகமது என்ற காவலர் நிஜாமானியைப் பாதுகாக்கும் போது தாக்குதலில் படுகாயமடைந்தார்.
வெளியுறவு அலுவலகம் தெரிவித்துள்ளது.

படுகொலை முயற்சி மற்றும் தூதரகம் மீதான தாக்குதலை பாகிஸ்தான் அரசாங்கம் கடுமையாக கண்டிப்பதாகவும், இந்த சம்பவம் குறித்து ஆப்கானிஸ்தான் அரசாங்கம் உடனடி விசாரணை நடத்த வேண்டும் என்றும் ஜியோ நியூஸ் தெரிவித்துள்ளது.

“ஆப்கானிஸ்தானின் இடைக்கால அரசாங்கம் உடனடியாக இந்த தாக்குதலில் முழுமையான விசாரணைகளை நடத்த வேண்டும், குற்றவாளிகளை கைது செய்ய வேண்டும், அவர்களை கணக்கில் எடுத்துக்கொள்ள வேண்டும், மேலும் ஆப்கானிஸ்தானில் உள்ள பாகிஸ்தான் தூதரக அதிகாரிகள் மற்றும் குடிமக்களின் பாதுகாப்பையும் பாதுகாப்பையும் உறுதிப்படுத்த அவசர நடவடிக்கைகளை எடுக்க வேண்டும்” என்று அலுவலகம் மேலும் கூறியது.

தாக்குதலின் போது பணித் தலைவரைக் காப்பாற்றும் போது, ஜியோ நியூஸ் படி, பாதுகாப்புக் காவலரின் மார்பில் மூன்று தோட்டாக்கள் தாக்கப்பட்டு பின்னர் மருத்துவ வசதிக்கு மாற்றப்பட்டார்.

நிஜாமானியர் நடைபயணம் மேற்கொண்டிருந்த வேளையில் இந்த தாக்குதல் இடம்பெற்றுள்ளதாக ஆதாரங்கள் தெரிவிக்கின்றன.

சம்பவம் நடந்தபோது, வாராந்திர விடுமுறை காரணமாக பாகிஸ்தான் தூதரகத்தில் எந்த நடவடிக்கையும் இல்லை. தூதரகத் தலைவர் மற்றும் பிற அதிகாரிகள் தற்காலிகமாக பாகிஸ்தானுக்குத் திரும்ப அழைக்கப்படுகிறார்கள் என்று அந்த வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன.

ஊடகங்களின் கேள்விக்கு பதிலளித்த MOFA செய்தித் தொடர்பாளர் மும்தாஜ் சஹ்ரா பலோச், தூதரகத்தை மூடவோ அல்லது காபூலில் இருந்து தூதரக அதிகாரிகளை திரும்பப் பெறவோ எந்த திட்டமும் இல்லை என்றார்.

ஆப்கானிஸ்தான் அரசாங்கத்துடன் பாகிஸ்தான் தொடர்பில் இருப்பதாகவும், ஆப்கானிஸ்தானில் உள்ள பாகிஸ்தான் தூதரக பணியாளர்கள் மற்றும் தூதரகங்களை பாதுகாக்க மேம்படுத்தப்பட்ட பாதுகாப்பு நடவடிக்கைகள் எடுக்கப்பட்டு வருவதாகவும் செய்தி தொடர்பாளர் கூறினார்.

அன்றைய நாளில், பாகிஸ்தான் தூதர் நிஜாமானி மீதான தாக்குதல் குறித்து ஆழ்ந்த கவலையையும் வேதனையையும் தெரிவிக்க ஆப்கானிஸ்தான் சார்ஜ் டி’அஃபயர்ஸ் சர்தார் முகமது ஷோகைப்பை வரவழைத்ததாக வெளியுறவு அலுவலகம் தெரிவித்துள்ளது.

ஆப்கானிஸ்தான் மற்றும் மேற்கு ஆசியாவிற்கான கூடுதல் செயலாளர், தூதரகத்தின் தலைவர் காயமடையாமல் இருந்த கடுமையான சம்பவம் குறித்து பாகிஸ்தானின் கடுமையான கவலையை தெரிவித்ததாக அந்த அறிக்கை மேலும் கூறியதாக ஜியோ நியூஸ் தெரிவித்துள்ளது.

பாகிஸ்தானின் தூதரக அதிகாரிகள் மற்றும் பணியாளர்கள் பாதுகாப்பாக இருப்பதை உறுதி செய்வது அவரது நாட்டின் பொறுப்பு என்று ஆப்கானிஸ்தான் அதிகாரிக்கு தெரிவிக்கப்பட்டது என்று வெளியுறவு அலுவலகம் தெரிவித்துள்ளது.

“…இந்த சம்பவம் மிகவும் தீவிரமான பாதுகாப்பு குறைபாடு” என்று பாகிஸ்தான் அதிகாரிகள் ஷோகைப்பிடம் தெரிவித்தனர்.

காபூலில் உள்ள பாகிஸ்தானின் தூதரகங்களில் பணிபுரியும் தூதரக வளாகங்கள், அதிகாரிகள் மற்றும் பணியாளர்கள் மற்றும் ஜலாலாபாத், காந்தஹார், ஹெராத் மற்றும் மசார்-இ-ஷெரிப் ஆகிய இடங்களில் உள்ள தூதரகங்களின் பாதுகாப்பை உறுதி செய்ய தேவையான அனைத்து நடவடிக்கைகளும் எடுக்கப்பட வேண்டும் என்று அவர்கள் கோரினர்.

இந்த தாக்குதலை “மிகவும் துரதிர்ஷ்டவசமானது” என்று கூறிய ஆப்கானிஸ்தான் சார்ஜ் டி’அஃபயர்ஸ், இந்த தாக்குதலை பாகிஸ்தான் மற்றும் ஆப்கானிஸ்தானின் பொது எதிரிகள் செய்ததாக கூறினார்.

வெளியுறவு அமைச்சர் பிலாவல் பூட்டோ சர்தாரிக்கு ஆப்கானிஸ்தான் வெளியுறவு அமைச்சர் அமீர் கான் முத்தாகியிடமிருந்து அழைப்பு வந்தது.
இந்தத் தாக்குதல் சம்பவத்தை வன்மையாகக் கண்டிப்பதாக ஜியோ நியூஸ் தெரிவித்துள்ளது.

பயங்கரவாதத்தை எதிர்த்துப் போரிட ஆப்கானிஸ்தானின் உறுதியான தீர்மானத்தை மீண்டும் வலியுறுத்திய முத்தாகி, தலிபா தலைமையிலான ஆப்கானிஸ்தான் அரசாங்கம் குற்றவாளிகளை சட்டத்தின் முன் விரைவாகக் கொண்டுவரும் என்று வெளியுறவு அமைச்சரிடம் உறுதியளித்தார்.

சமீபத்திய கதைகள்