27.8 C
Chennai
Wednesday, March 22, 2023
Homeஉலகம்உலகளாவிய சீன செல்வாக்கை அளவிடும் குறியீட்டில் பாகிஸ்தான் முதலிடம்

உலகளாவிய சீன செல்வாக்கை அளவிடும் குறியீட்டில் பாகிஸ்தான் முதலிடம்

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

அமெரிக்காவுடனான ஆயுத ஒப்பந்தத்தில் ரஷ்யாவின் பங்கேற்பை நிறுத்தும் சட்டத்தில்...

ரஷ்ய ஜனாதிபதி விளாடிமிர் புடின், அமெரிக்காவுடனான புதிய மூலோபாய ஆயுதக் குறைப்பு...

ஹாரி, மேகன் மேலும் அரச பிளவில் இங்கிலாந்தை விட்டு...

இளவரசர் ஹாரி மற்றும் அவரது மனைவி மேகன் ஆகியோர் பிரிட்டனில் உள்ள...

சீனாவின் அழுத்தம் காரணமாக தைவான் 619 மில்லியன் டாலர்...

தைவானின் F-16 கடற்படைக்கான ஏவுகணைகள் உட்பட 619 மில்லியன் டாலர் புதிய...

ஆப்கானிஸ்தானின் பைசாபாத்தில் 4.1 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

வியாழன் அன்று 02:35:57 IST அளவில் ஆப்கானிஸ்தானின் ஃபைசாபாத்தில் இருந்து கிழக்கே...

தென் கொரியாவின் யூன் ஜப்பானுடன் மேம்பட்ட உறவுகளுக்கான நம்பிக்கையை...

ப்புகளைப் பகிர்ந்து கொள்ளும் ஒரு பங்குதாரர்" என்று அழைத்தார் மற்றும் கொரிய...

பெய்ஜிங்கின் உலகளாவிய வளர்ச்சியை அளவிடும் ஒரு புதிய ஆய்வின்படி, சீனாவால் அதிகம் பாதிக்கப்பட்டுள்ள நாடு பாகிஸ்தான்.

சீனா இண்டெக்ஸ் — தைவானைச் சேர்ந்த ஆராய்ச்சி நிறுவனமான DoubleThink Labs மூலம் மறுதொடக்கம் செய்யப்பட்ட தரவுத்தளமானது — உலகெங்கிலும் உள்ள 82 நாடுகளின் பட்டியலில் பாகிஸ்தானை வரிசைப்படுத்துகிறது, இது வெளிநாட்டு மற்றும் உள்நாட்டுக் கொள்கையின் அடிப்படையில் பெய்ஜிங்குடனான அதன் தொடர்புகள் மற்றும் சார்ந்து இருப்பதாகக் கூறுகிறது. தொழில்நுட்பம் மற்றும் பொருளாதாரம் அதை குறிப்பாக சீன செல்வாக்கிற்கு ஆளாக்குகிறது என்று RFE/RL தெரிவித்துள்ளது.

பாகிஸ்தானுக்குப் பின்னால், தென்கிழக்கு ஆசியா தரவரிசையில் முக்கிய இடத்தைப் பிடித்துள்ளது, கம்போடியா மற்றும் சிங்கப்பூர் இரண்டாவது மற்றும் மூன்றாவது இடங்களில் பட்டியலிடப்பட்டுள்ளன, அதைத் தொடர்ந்து தாய்லாந்து. பிலிப்பைன்ஸ் ஏழாவது இடத்திலும், மலேசியா 10வது இடத்திலும் உள்ளன.

தென்னாப்பிரிக்கா 5வது இடத்தில் உள்ள முதல் ஆப்பிரிக்க நாடாகும், அங்கு அது தென் அமெரிக்க நாடான பெருவுடன் இணைந்துள்ளது, RFE/RL தெரிவித்துள்ளது.

சீனாவின் மேற்கு ஜின்ஜியாங் மாகாணத்தின் எல்லையில் இருக்கும் கிர்கிஸ்தான் மற்றும் தஜிகிஸ்தான் ஆகியவை பெய்ஜிங்கால் மிகவும் செல்வாக்கு பெற்ற மத்திய ஆசிய நாடுகளாகும், குறியீட்டில் எட்டாவது மற்றும் ஒன்பதாவது இடங்களில் வருகின்றன.

இதற்கிடையில், ஜேர்மனி 19 வது இடத்தில் உயர்ந்த ஐரோப்பிய நாடு மற்றும் 21 வது இடத்தில் அமெரிக்கா வட அமெரிக்காவை வழிநடத்துகிறது.

“(இந்த தரவுத்தளத்தின்) முக்கிய குறிக்கோள், சீன செல்வாக்கின் பல்வேறு அம்சங்கள் மற்றும் அது உண்மையில் எப்படி இருக்கும் என்பது பற்றி உலகம் முழுவதும் விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்துவதாகும்” என்று Doublethink Labs இன் இணை நிறுவனரும் CEOவுமான Min Hsuan-Wu RFE/ இடம் கூறினார். ஆர்.எல்.

“பெய்ஜிங் உண்மையில் என்ன செய்கிறது மற்றும் அது அழுத்தத்தைப் பயன்படுத்தக்கூடிய வெவ்வேறு வழிகளைப் பற்றி மேலும் சொல்லக்கூடிய செல்வாக்கு என்ன என்பதை நாங்கள் மிகவும் பரந்த மற்றும் நுணுக்கமான பார்வையை எடுத்துள்ளோம்.”

சீனக் குறியீட்டைத் தொகுப்பதில், உயர்கல்வி, உள்நாட்டு அரசியல், பொருளாதார உறவுகள், வெளியுறவுக் கொள்கை, சட்ட அமலாக்கம், ஊடகம், ராணுவ ஒத்துழைப்பு, கலாச்சார இணைப்புகள் மற்றும் தொழில்நுட்பம் உள்ளிட்ட உலகெங்கிலும் உள்ள செல்வாக்கைக் கண்காணிக்க ஒன்பது வகைகளில் ஆராய்ச்சி குழு கவனம் செலுத்தியது.

இந்த வகை அமைப்பு மிகவும் நுட்பமான புரிதலுக்கு வழிவகுக்கிறது, இது சீன செல்வாக்கின் நெம்புகோல்களைப் பற்றிய சில அனுமானங்களை சவால் செய்கிறது, மிக முக்கியமாக பொருளாதாரம் மற்றும் வர்த்தகத்தைச் சுற்றி.

“ஒரு நாட்டை சீனா எவ்வாறு பாதிக்கிறது என்பதற்கான தெளிவான முறை எதுவும் இல்லை, ஆனால் நாங்கள் தொகுத்த தரவுகளிலிருந்து, பொருளாதாரம் தீர்மானிக்கக்கூடியது அல்ல,” என்று அவர் கூறினார்.

“நீங்கள் பொருளாதார ரீதியாக சுதந்திரமாக இருக்க முடியும், ஆனால் இராணுவம் அல்லது ஒரு பெரிய சீன புலம்பெயர்ந்தோர் போன்ற மற்ற வழிகளில் பிணைக்கப்படலாம், அது மிகவும் செல்வாக்கு மிக்கதாக இருக்கும்,” என்று RFE/RL வு மேற்கோளிட்டுள்ளது.

தரவரிசை முறையை வடிவமைக்கும் பல்வேறு காரணிகளின் அடிப்படையில், பாக்கிஸ்தானின் முன்னணி நிலை, பனிப்போரின் ஆரம்ப நாட்களில் உருவாக்கப்பட்ட பெய்ஜிங்குடனான நாட்டின் உறவை நீண்டகாலமாக அவதானிப்பவர்களுக்கு ஆச்சரியமாக இல்லை.

இஸ்லாமாபாத்தில் சீனா-பாகிஸ்தான் பொருளாதார தாழ்வாரம் உள்ளது, இது பெய்ஜிங்கின் உலகம் முழுவதும் பரவியிருக்கும் பெல்ட் அண்ட் ரோடு முன்முயற்சியின் மையப் பகுதியாகும், இதில் சீன நிறுவனங்கள் கடந்த தசாப்தத்தில் நூற்றுக்கணக்கான பில்லியன் டாலர்கள் மதிப்பிலான உள்கட்டமைப்பு திட்டங்களுக்கு நிதியளித்து கட்டியுள்ளன.

எவ்வாறாயினும், சீனாவுடனான பாகிஸ்தானின் உறவுகள், குறியீட்டில் அதன் தரவரிசையைத் தொகுக்கப் பயன்படுத்தப்படும் ஒவ்வொரு வகையிலும் பலூன் செய்யப்பட்டன, குறிப்பாக இராணுவ உறவுகள், தொழில்நுட்பம் மற்றும் வெளியுறவுக் கொள்கை போன்ற பகுதிகளுக்கு வரும்போது.

தரவுத்தளத்திற்குப் பயன்படுத்தப்பட்ட பாகிஸ்தான் பற்றிய ஆராய்ச்சியைத் தொகுக்க உதவிய மூத்த பத்திரிகையாளர் ஷாஜேப் ஜிலானி, பல பாகிஸ்தானியர்கள் தங்கள் நாடு இவ்வளவு உயர்ந்த இடத்தைப் பார்த்து ஆச்சரியப்படலாம், ஆனால் இந்த கண்டுபிடிப்புகள் பெய்ஜிங்குடன் இஸ்லாமாபாத்தின் ஆழமான உறவுகளைப் பற்றி அதிக விவாதம் மற்றும் பிரதிபலிப்புக்கு வழிவகுக்கும் என்று அவர் நம்புகிறார். , RFE/RL அறிக்கை.

“இது உறவின் சாதக பாதகங்கள் மற்றும் எதிர்காலத்திற்கு என்ன அர்த்தம் என்பதைப் பற்றி விவாதிக்க பாகிஸ்தானியர்களை ஊக்குவிக்கும் என்று ஒருவர் நம்பலாம்,” என்று அவர் கூறினார்.

சமீபத்திய கதைகள்