28.9 C
Chennai
Thursday, March 23, 2023
Homeஇந்தியாமகாராஷ்டிராவில் 75,000 கோடி ரூபாய் மதிப்பிலான திட்டங்களை மோடி தொடங்கி வைக்கிறார்

மகாராஷ்டிராவில் 75,000 கோடி ரூபாய் மதிப்பிலான திட்டங்களை மோடி தொடங்கி வைக்கிறார்

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

விவேகா கொலை வழக்கு கடப்பா எம்பியின் தந்தைக்கு சிபிஐ...

மத்திய புலனாய்வு அமைப்பு (சிபிஐ) கடப்பா எம்பி ஒய்.எஸ். அவினாஷ் ரெட்டியின்...

பாரத் ஜோடோ யாத்திரையின் பீகார் பதிப்பில் பிரியங்கா காந்தி...

காங்கிரஸின் பீகார் பதிப்பான பாரத் ஜோடோ யாத்ராவின் கடைசி நாளில் கயாவில்...

நன்கு திட்டமிடப்பட்ட நகரங்கள் எதிர்காலத்தில் காலத்தின் தேவை: பிரதமர்...

எதிர்காலத்தில் நன்கு திட்டமிடப்பட்ட நகரங்கள் காலத்தின் தேவையாக இருக்கும் என்று பிரதமர்...

ஸ்டாலினுக்கு மோடி பிறந்தநாள் வாழ்த்து தெரிவித்தார்

பிரதமர் நரேந்திர மோடி புதன்கிழமை முறையே தமிழக முதல்வர் மு.க.ஸ்டாலினுக்கு பிறந்தநாள்...

ஜெய்சங்கர் எந்த வகையான தேசியவாதத்தை பின்பற்றுகிறார்: ராகுல் காந்தி

காங்கிரஸ் முன்னாள் தலைவர் ராகுல் காந்தி ஞாயிற்றுக்கிழமை, வெளியுறவுத்துறை அமைச்சர் எஸ்...

75,000 கோடி மதிப்பிலான திட்டங்களுக்கு அடிக்கல் நாட்டுவதற்கும், தொடக்கி வைப்பதற்கும் பிரதமர் நரேந்திர மோடி ஞாயிற்றுக்கிழமை மகாராஷ்டிரா செல்கிறார்.

பிரதமர் அலுவலகத்தின்படி, பிரதமர் மோடி 520 கிமீ தூரம் மற்றும் நாக்பூரையும் ஷீரடியையும் இணைக்கும் இந்து ஹ்ருதய்சாம்ராட் பாலாசாஹேப் தாக்கரே மகாராஷ்டிரா சம்ருத்தி மகாமார்க்கின் முதல் கட்டத்தை திறந்து வைக்கிறார். சம்ருத்தி மகாமார்க் அல்லது நாக்பூர்-மும்பை சூப்பர் கம்யூனிகேஷன் எக்ஸ்பிரஸ்வே திட்டம், நாடு முழுவதும் மேம்படுத்தப்பட்ட இணைப்பு மற்றும் உள்கட்டமைப்பு பற்றிய பிரதமரின் பார்வையை நனவாக்குவதற்கான ஒரு முக்கிய படியாகும். 701 கிமீ அதிவேக நெடுஞ்சாலை – சுமார் 55,000 கோடி ரூபாய் செலவில் கட்டப்பட்டு வருகிறது – இது இந்தியாவின் மிக நீளமான விரைவுச் சாலைகளில் ஒன்றாகும், இது மகாராஷ்டிராவின் 10 மாவட்டங்கள் மற்றும் அமராவதி, அவுரங்காபாத் மற்றும் நாசிக் ஆகிய முக்கிய நகர்ப்புறங்களை கடந்து செல்கிறது. மற்ற 14 மாவட்டங்கள், விதர்பா, மராத்வாடா மற்றும் வடக்கு மகாராஷ்டிரா உள்ளிட்ட மாநிலத்தின் சுமார் 24 மாவட்டங்களின் வளர்ச்சிக்கு உதவுகின்றன” என்று PMO ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

பிரதம மந்திரி கதி சக்தியின் கீழ் ஒருங்கிணைந்த திட்டமிடல் மற்றும் ஒருங்கிணைந்த உள்கட்டமைப்பு இணைப்புத் திட்டங்களை செயல்படுத்துவதற்கான பிரதமரின் தொலைநோக்குப் பார்வையை வலியுறுத்தி, சம்ருத்தி மகாமார்க் தில்லி மும்பை விரைவுச் சாலை, ஜவஹர்லால் நேரு துறைமுக அறக்கட்டளை மற்றும் அஜந்தா எல்லோரா குகைகள், ஷீரடி, வெருல், லோனார் போன்ற சுற்றுலா இடங்களுடன் இணைக்கப்படும். மகாராஷ்டிராவின் பொருளாதார வளர்ச்சிக்கு ஒரு பெரிய ஊக்கத்தை அளிப்பதில் சம்ருத்தி மஹாமார்க் ஒரு விளையாட்டை மாற்றும்.

நகர்ப்புற இயக்கத்தில் புரட்சியை ஏற்படுத்தும் மற்றொரு படியாக, பிரதமர் ‘நாக்பூர் மெட்ரோ முதல் கட்டத்தை’ நாட்டுக்கு அர்ப்பணிக்கிறார். காப்ரியில் இருந்து ஆட்டோமோட்டிவ் சதுக்கம் (ஆரஞ்சு லைன்) மற்றும் பிரஜாபதி நகரிலிருந்து லோக்மான்யா நகர் (அக்வா லைன்) – காப்ரி மெட்ரோ ரயில் நிலையத்தில் இரண்டு மெட்ரோ ரயில்களை அவர் கொடியசைத்து துவக்கி வைக்கிறார். நாக்பூர் மெட்ரோவின் முதல் கட்டம் ரூ.8650 கோடி செலவில் உருவாக்கப்பட்டுள்ளது. 6700 கோடி ரூபாய்க்கும் அதிகமான செலவில் உருவாக்கப்படும் நாக்பூர் மெட்ரோ இரண்டாம் கட்டத்திற்கு பிரதமர் அடிக்கல் நாட்டுவார்.

நாக்பூரில் உள்ள எய்ம்ஸ் மருத்துவமனையை நாட்டுக்கு அர்ப்பணிப்பதன் மூலம் நாடு முழுவதும் சுகாதார உள்கட்டமைப்பை வலுப்படுத்த பிரதமரின் உறுதிப்பாடு வலுப்படும்.

ஜூலை 2017 இல் பிரதமரால் அடிக்கல் நாட்டப்பட்ட இந்த மருத்துவமனை, மத்திய துறை திட்டமான பிரதான் மந்திரி ஸ்வஸ்த்ய சுரக்ஷா யோஜனாவின் கீழ் நிறுவப்பட்டது.

எய்ம்ஸ் நாக்பூர், 1575 கோடி ரூபாய்க்கும் அதிகமான செலவில் உருவாக்கப்பட்டு வருகிறது, இது அதிநவீன வசதிகளுடன் கூடிய மருத்துவமனையாகும், OPD, IPD, கண்டறியும் சேவைகள், ஆபரேஷன் தியேட்டர்கள் மற்றும் 38 துறைகள் அனைத்து முக்கிய சிறப்பு மற்றும் சூப்பர் ஸ்பெஷாலிட்டி பாடங்களையும் உள்ளடக்கியது. மருத்துவ விஞ்ஞானம். இந்த மருத்துவமனை மகாராஷ்டிராவின் விதர்பா பகுதிக்கு நவீன சுகாதார வசதிகளை வழங்குகிறது மற்றும் கட்சிரோலி, கோண்டியா மற்றும் மேல்காட் போன்ற பழங்குடியினரின் சுற்றுப்புற பகுதிகளுக்கு இது ஒரு வரப்பிரசாதமாகும்” என்று அது கூறியது. நாக்பூர் ரயில் நிலையத்தில், நாக்பூர் மற்றும் பிலாஸ்பூர் இடையே இயக்கப்படும் வந்தே பாரத் எக்ஸ்பிரஸ் ரயிலை பிரதமர் கொடியசைத்து தொடங்கி வைக்கிறார்.

நாக்பூரில் நடைபெறும் பொது விழாவில், அவர் நாக்பூர் ரயில் நிலையம் மற்றும் அஜ்னி ரயில் நிலையத்தை முறையே சுமார் ரூ.590 கோடி மற்றும் ரூ.360 கோடி செலவில் மறுவடிவமைப்பு செய்ய அடிக்கல் நாட்டுகிறார். பிரதமர் அரசு பராமரிப்புக் கிடங்கு, அஜ்னி (நாக்பூர்) மற்றும் நாக்பூரின் கோஹ்லி-நார்கெர் பகுதி-இடார்சி மூன்றாவது வரித் திட்டத்தை நாட்டுக்கு அர்ப்பணிக்கிறார். இந்த திட்டங்கள் முறையே சுமார் ரூ.110 கோடி மற்றும் சுமார் ரூ.450 கோடி செலவில் உருவாக்கப்பட்டுள்ளன. நாக்பூரில் தேசிய ஒரு சுகாதார நிறுவனத்திற்கு (NIO) பிரதமர் அடிக்கல் நாட்டியது, ‘ஒரே சுகாதாரம்’ அணுகுமுறையின் கீழ் நாட்டில் திறன் மற்றும் உள்கட்டமைப்பைக் கட்டியெழுப்புவதற்கான ஒரு படியாகும்.

‘ஒன் ஹெல்த்’ அணுகுமுறை மனிதர்களின் ஆரோக்கியம் விலங்குகளின் ஆரோக்கியம் மற்றும் சுற்றுச்சூழலுடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளது என்பதை அங்கீகரிக்கிறது. இந்த அணுகுமுறை மனிதர்களைப் பாதிக்கும் பெரும்பாலான தொற்று நோய்கள் இயற்கையில் ஜூனோடிக் (விலங்கிலிருந்து மனிதனுக்கு) என்று பாராட்டுகிறது. 110 கோடி ரூபாய்க்கும் அதிகமான செலவில் நிறுவப்படும் இந்த நிறுவனம், அனைத்து பங்குதாரர்களுடனும் ஒத்துழைத்து ஒருங்கிணைத்து, நாடு முழுவதும் ‘ஒன் ஹெல்த்’ அணுகுமுறையில் ஆராய்ச்சி மற்றும் திறன் மேம்பாட்டை மேம்படுத்த ஒரு ஊக்கியாக செயல்படும். நாக்பூரில் நாக் நதியை மாசுபடுத்தும் திட்டத்திற்கு பிரதமர் அடிக்கல் நாட்டுவார். தேசிய நதிகள் பாதுகாப்புத் திட்டத்தின் (NRCP) கீழ் இத்திட்டம் 1925 கோடி ரூபாய் செலவில் செயல்படுத்தப்படும்.

“விதர்பா பிராந்தியத்தில், குறிப்பாக பழங்குடியின மக்களில் அரிவாள் செல் நோயின் பாதிப்பு ஒப்பீட்டளவில் அதிகமாக உள்ளது. தலசீமியா மற்றும் எச்பிஇ போன்ற பிற ஹீமோகுளோபினோபதிகளுடன் இந்த நோய் நாட்டில் குறிப்பிடத்தக்க நோய் சுமையை ஏற்படுத்துகிறது. இந்த பிரச்சினைக்கு தீர்வு காண பிரதமர் அடித்தளம் அமைத்தார். பிப்ரவரி 2019 இல் சந்திராபூர், ‘ஹீமோகுளோபினோபதியின் ஆராய்ச்சி, மேலாண்மை மற்றும் கட்டுப்பாடு மையம்’.

ஹீமோகுளோபினோபதி துறையில் புதுமையான ஆராய்ச்சி, தொழில்நுட்ப மேம்பாடு, மனிதவள மேம்பாடு ஆகியவற்றுக்கான சிறந்த மையமாக மாற்ற திட்டமிடப்பட்டுள்ள இந்த மையத்தை பிரதமர் இப்போது நாட்டுக்கு அர்ப்பணிக்கிறார். மத்திய பெட்ரோ கெமிக்கல்ஸ் இன்ஜினியரிங் & டெக்னாலஜி (CIPET), சந்திராபூர் தேசத்திற்கு. பாலிமர் மற்றும் அது சார்ந்த தொழில்களின் தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்ய திறமையான மனித வளங்களை உருவாக்குவதை இந்த நிறுவனம் நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது.

சமீபத்திய கதைகள்