30.5 C
Chennai
Monday, March 20, 2023
Homeஇந்தியாநேபாளத்தின் புதிய பிரதமராக புஷ்ப கமல் தஹால் 'பிரசந்தா' பதவியேற்றார்

நேபாளத்தின் புதிய பிரதமராக புஷ்ப கமல் தஹால் ‘பிரசந்தா’ பதவியேற்றார்

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

விவேகா கொலை வழக்கு கடப்பா எம்பியின் தந்தைக்கு சிபிஐ...

மத்திய புலனாய்வு அமைப்பு (சிபிஐ) கடப்பா எம்பி ஒய்.எஸ். அவினாஷ் ரெட்டியின்...

பாரத் ஜோடோ யாத்திரையின் பீகார் பதிப்பில் பிரியங்கா காந்தி...

காங்கிரஸின் பீகார் பதிப்பான பாரத் ஜோடோ யாத்ராவின் கடைசி நாளில் கயாவில்...

நன்கு திட்டமிடப்பட்ட நகரங்கள் எதிர்காலத்தில் காலத்தின் தேவை: பிரதமர்...

எதிர்காலத்தில் நன்கு திட்டமிடப்பட்ட நகரங்கள் காலத்தின் தேவையாக இருக்கும் என்று பிரதமர்...

ஸ்டாலினுக்கு மோடி பிறந்தநாள் வாழ்த்து தெரிவித்தார்

பிரதமர் நரேந்திர மோடி புதன்கிழமை முறையே தமிழக முதல்வர் மு.க.ஸ்டாலினுக்கு பிறந்தநாள்...

ஜெய்சங்கர் எந்த வகையான தேசியவாதத்தை பின்பற்றுகிறார்: ராகுல் காந்தி

காங்கிரஸ் முன்னாள் தலைவர் ராகுல் காந்தி ஞாயிற்றுக்கிழமை, வெளியுறவுத்துறை அமைச்சர் எஸ்...

முன்னாள் கெரில்லா தலைவர் நேபாள காங்கிரஸ் தலைமையிலான தேர்தலுக்கு முந்தைய கூட்டணியில் இருந்து வியத்தகு முறையில் வெளியேறி, நேபாளத்துடன் கைகோர்த்த ஒரு நாளுக்குப் பிறகு, புஷ்ப கமல் தஹால் ‘பிரசந்தா’ மூன்றாவது முறையாக நேபாளத்தின் பிரதமராக திங்கள்கிழமை பதவியேற்றார். எதிர்க்கட்சித் தலைவர் கேபி சர்மா ஒலி.

275 உறுப்பினர்களைக் கொண்ட பிரதிநிதிகள் சபையில் 169 உறுப்பினர்களின் ஆதரவைக் காட்டும் கடிதத்தை ஜனாதிபதி பித்யா தேவி பண்டாரிக்கு சமர்ப்பித்த பின்னர், 68 வயதான CPN-மாவோயிஸ்ட் மையத் தலைவர் ஞாயிற்றுக்கிழமை நாட்டின் புதிய பிரதமராக நியமிக்கப்பட்டார்.

திங்களன்று ஷிடல் நிவாஸில் நடந்த அதிகாரப்பூர்வ விழாவில், பிரசண்டா, ஜனாதிபதி பண்டாரியிடம் இருந்து பதவிப் பிரமாணமும், ரகசியக் காப்புப் பிரமாணமும் செய்து கொண்டார்.

புதிய கூட்டணி அரசாங்கத்தின் மற்ற அமைச்சரவை உறுப்பினர்களுக்கும் ஜனாதிபதி பண்டாரி பதவிப் பிரமாணம் செய்து வைத்தார். புதிய அமைச்சரவையில் மூன்று துணைப் பிரதமர்கள் உள்ளனர் – ஒலியின் CPN-UML-ல் இருந்து பிஷ்ணு பௌடெல், CPN-மாவோயிஸ்ட் மையத்திலிருந்து நாராயண் காஜி ஷ்ரேஸ்தா மற்றும் ராஸ்த்ரிய சுதந்திரக் கட்சி (RSP)-லிருந்து ரபி லாமிச்சானே.

பவுடலுக்கு நிதி அமைச்சகமும், ஸ்ரேஸ்தாவுக்கு உடல் கட்டமைப்பு மற்றும் போக்குவரத்து மற்றும் லாமிச்சேன் உள்துறை அமைச்சகமும் ஒதுக்கப்பட்டுள்ளன.

ஒலியின் CPN-UML-ஐச் சேர்ந்த ஜ்வாலா குமாரி சா, தாமோதர் பண்டாரி மற்றும் ராஜேந்திர குமார் ராய் ஆகிய மூவரும் அமைச்சர்களாக பதவியேற்றுள்ளனர். ஜனமத் கட்சியின் அப்துல் கானும் அமைச்சராக நியமிக்கப்பட்டார்.

பெரும்பான்மையுடன் பிரதமராக நியமிக்கப்பட்டாலும், பிரசண்டா இப்போது 30 நாட்களுக்குள் கீழ் சபையில் நம்பிக்கை வாக்கெடுப்பில் வெற்றி பெற வேண்டும்.

அவர் சபையின் நம்பிக்கையைப் பெறத் தவறினால், ஆட்சி அமைப்பதற்கான புதிய செயல்முறை தொடங்கும்.

பிரசண்டா புதிய பிரதமராக ஆனதன் ஆச்சரியமான வளர்ச்சி, இந்தியா-நேபாள உறவுகளுக்கு நல்லதல்ல, ஏனெனில் அவரும் அவரது முக்கிய ஆதரவாளரும் முன்னாள் பிரதமருமான ஒலியும் முன்பு புது தில்லியுடன் பிராந்தியப் பிரச்சினைகளில் சில போட்டிகளை நடத்தியுள்ளனர்.

ஓலி ஞாயிற்றுக்கிழமை தனது பீட் சத்தத்தையும், முன்னாள் பிரதம மந்திரி ஷேர் பகதூர் டியூபாவையும் புறக்கணித்தார்.

திங்கட்கிழமை காலை நடைபெற்ற மாவோயிஸ்ட் அலுவலகக் கூட்டத்தின் போது, பிரசண்டாவை தொலைபேசியில் அழைத்து வாழ்த்து தெரிவித்தார் டியூபா. பதவியேற்பு விழாவில் அவரும் கலந்து கொண்டார்.

சீனாவுக்கு ஆதரவாகக் கருதப்படும் பிரசந்தா, கடந்த காலத்தில் நேபாளத்தில் ஏற்பட்டுள்ள மாற்றத்தின் அடிப்படையில் இந்தியாவுடன் ஒரு புதிய புரிந்துணர்வு உருவாக்கப்பட வேண்டும் என்றும், 1950 நட்புறவைத் திருத்துவது போன்ற அனைத்து நிலுவையில் உள்ள பிரச்சினைகளுக்கு தீர்வு காண வேண்டும் என்றும் கூறியுள்ளார். ஒப்பந்தம் மற்றும் காலாபானி மற்றும் சுஸ்டா எல்லைப் பிரச்சனைகளைத் தீர்ப்பது.

1950 ஆம் ஆண்டின் இந்தியா-நேபாள அமைதி மற்றும் நட்பு ஒப்பந்தம் இரு நாடுகளுக்கும் இடையிலான சிறப்பு உறவுகளின் அடித்தளமாக அமைகிறது.

இருப்பினும், சமீபத்திய ஆண்டுகளில், பிரசண்டா, இருதரப்பு ஒத்துழைப்பின் முழுத் திறனையும் உணர, இந்தியாவும் நேபாளமும் “வரலாறு விட்டுச் சென்ற” சில பிரச்சினைகளை இராஜதந்திர ரீதியாக தீர்க்க வேண்டும் என்று கூறினார்.

அவரது முக்கிய ஆதரவாளர் ஒலியும் சீனாவுக்கு ஆதரவான நிலைப்பாட்டிற்காக அறியப்பட்டவர். பிரதம மந்திரியாக, ஓலி கடந்த ஆண்டு தனது அரசாங்கம் நேபாளத்தின் அரசியல் வரைபடத்தை மாற்றியமைத்த பின்னர், மூன்று மூலோபாய முக்கிய இந்தியப் பகுதிகளை இணைத்து, இரு நாடுகளுக்கு இடையேயான உறவுகளை சீர்குலைத்த நடவடிக்கையின் மூலம் அவரை வெளியேற்ற முயற்சிகள் மேற்கொள்ளப்பட்டு வருவதாகக் கூறினார்.

லிபுலேக், கலாபானி மற்றும் லிம்பியாதுரா பகுதிகளை உள்ளடக்கிய நாட்டின் புதிய அரசியல் வரைபடத்தை நேபாளத்தின் நாடாளுமன்றம் 2020ல் ஏகமனதாக அங்கீகரித்த பின்னர், நேபாளத்தின் பிராந்திய உரிமைகோரல்களின் “செயற்கை விரிவாக்கம்” “ஏற்றுக்கொள்ள முடியாதது” என்று இந்தியா கூறியது.

சிக்கிம், மேற்கு வங்காளம், பீகார், உத்தரபிரதேசம் மற்றும் உத்தரகண்ட் ஆகிய ஐந்து இந்திய மாநிலங்களுடன் 1,850-கிமீ எல்லையை நாடு பகிர்ந்து கொள்கிறது.

நிலத்தால் மூடப்பட்ட நேபாளம் சரக்குகள் மற்றும் சேவைகளின் போக்குவரத்திற்காக இந்தியாவை பெரிதும் நம்பியுள்ளது. நேபாளத்தின் கடலுக்கான அணுகல் இந்தியா வழியாக உள்ளது, மேலும் அது இந்தியாவிலிருந்தும் அதன் வழியாகவும் அதன் தேவைகளில் பெரும்பகுதியை இறக்குமதி செய்கிறது.

டிசம்பர் 11, 1954 அன்று போக்ராவுக்கு அருகிலுள்ள காஸ்கி மாவட்டத்தில் உள்ள திகுர்போகாரியில் பிறந்த பிரசண்டா, கிட்டத்தட்ட 13 ஆண்டுகள் நிலத்தடியில் இருந்தார். CPN-மாவோயிஸ்ட் ஒரு தசாப்த கால ஆயுத கிளர்ச்சியை முடிவுக்கு கொண்டு வந்து அமைதியான அரசியலை மேற்கொண்டபோது அவர் பிரதான அரசியலில் சேர்ந்தார்.

1996 முதல் 2006 வரையிலான தசாப்த கால ஆயுதப் போராட்டத்தை அவர் வழிநடத்தினார், அது இறுதியில் நவம்பர் 2006 இல் விரிவான அமைதி ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டது.

பிரசாந்தாவுக்கும் ஒலிக்கும் இடையே சுழற்சி முறையில் அரசாங்கத்தை வழிநடத்த ஒரு புரிந்துணர்வு ஏற்பட்டுள்ளது, மேலும் ஒலி தனது கோரிக்கையின்படி பிரசண்டாவை முதல் வாய்ப்பிலேயே பிரதமராக்க ஒப்புக்கொண்டார்.

ஞாயிற்றுக்கிழமை, நேபாளி காங்கிரஸ் தலைவர் டியூபா முதல் சுற்றில் பிரதமராகும் முயற்சியை நிராகரித்ததை அடுத்து, நேபாளி காங்கிரஸ் தலைமையிலான ஐந்து கட்சி கூட்டணியில் இருந்து பிரசண்டா வெளியேறினார்.

டியூபாவும் பிரசந்தாவும் சுழற்சி முறையில் புதிய அரசாங்கத்தை வழிநடத்துவதற்கு முன்னர் ஒரு மறைமுகமான புரிதலை அடைந்தனர்.

பிரதமர் மாளிகையில் ஞாயிற்றுக்கிழமை காலை பிரசண்டாவுடன் நடந்த பேச்சுவார்த்தையின் போது, நேபாளி காங்கிரஸ் தலைவர் மற்றும் பிரதமர் ஆகிய இரு முக்கிய பதவிகளுக்கும் உரிமை கோரியது, பிரசண்டா நிராகரித்ததால், பேச்சுவார்த்தை தோல்வியடைந்ததாக மாவோயிஸ்ட் வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன.

பிரதம மந்திரி டியூபாவுடனான பேச்சுக்கள் தோல்வியடைந்ததை அடுத்து, பிரசண்டா சிபிஎன்-யுஎம்எல் தலைவர் ஒலியின் தனிப்பட்ட இல்லத்தை அடைந்து, பிரதமராக ஆவதற்கு அவரது ஆதரவைக் கோரினார். மற்ற சிறிய கட்சிகளின் தலைவர்களும் அவருடன் இணைந்தனர்.

பிரசண்டாவை பிரதமராக அபிஷேகம் செய்வதில் ஒலி வெற்றி பெற்றது மட்டுமின்றி, இந்த நடவடிக்கையும் கைவிடப்பட்டது

சமீபத்திய கதைகள்