28.9 C
Chennai
Thursday, March 23, 2023
Homeஉலகம்இம்ரான் கானின் பாதுகாப்பை பாகிஸ்தான் அரசு திரும்பப் பெற்றது

இம்ரான் கானின் பாதுகாப்பை பாகிஸ்தான் அரசு திரும்பப் பெற்றது

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

அமெரிக்காவுடனான ஆயுத ஒப்பந்தத்தில் ரஷ்யாவின் பங்கேற்பை நிறுத்தும் சட்டத்தில்...

ரஷ்ய ஜனாதிபதி விளாடிமிர் புடின், அமெரிக்காவுடனான புதிய மூலோபாய ஆயுதக் குறைப்பு...

ஹாரி, மேகன் மேலும் அரச பிளவில் இங்கிலாந்தை விட்டு...

இளவரசர் ஹாரி மற்றும் அவரது மனைவி மேகன் ஆகியோர் பிரிட்டனில் உள்ள...

சீனாவின் அழுத்தம் காரணமாக தைவான் 619 மில்லியன் டாலர்...

தைவானின் F-16 கடற்படைக்கான ஏவுகணைகள் உட்பட 619 மில்லியன் டாலர் புதிய...

ஆப்கானிஸ்தானின் பைசாபாத்தில் 4.1 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

வியாழன் அன்று 02:35:57 IST அளவில் ஆப்கானிஸ்தானின் ஃபைசாபாத்தில் இருந்து கிழக்கே...

தென் கொரியாவின் யூன் ஜப்பானுடன் மேம்பட்ட உறவுகளுக்கான நம்பிக்கையை...

ப்புகளைப் பகிர்ந்து கொள்ளும் ஒரு பங்குதாரர்" என்று அழைத்தார் மற்றும் கொரிய...

பாகிஸ்தானின் தெஹ்ரீக்-இ-இன்சாஃப் கட்சியின் தலைவர் இம்ரான் கானின் இல்லமான பானி காலாவுக்கான பாதுகாப்பை இஸ்லாமாபாத் காவல்துறை வெள்ளிக்கிழமை விலக்கிக் கொண்டது மற்றும் கைபர்-பக்துன்க்வாவின் (கே-பி) காபந்து அரசாங்கம், பாகிஸ்தான் தெஹ்ரீக்-இ-இன்சாஃப்-ஐக் காக்கும் K-P பாதுகாப்புப் பணியாளர்களையும் திரும்ப அழைத்தது. (PTI) தலைவர், நியூஸ் இன்டர்நேஷனல் தெரிவித்துள்ளது.

முன்னாள் அதிபரும், பாகிஸ்தான் மக்கள் கட்சியின் (பிபிபி) இணைத் தலைவருமான ஆசிப் அலி சர்தாரி, பயங்கரவாத அமைப்புக்கு ஒப்பந்தம் கொடுத்து தன்னைக் கொல்ல சதித் திட்டம் தீட்டியதாக இம்ரான் கான் குற்றம்சாட்டியதால், பாதுகாப்பு விலக்கிக் கொள்ளப்பட்டுள்ளதாக எக்ஸ்பிரஸ் ட்ரிப்யூன் நாளிதழ் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

லாகூரில் உள்ள ஜமான் பார்க் இல்லத்தில் இருந்து வீடியோ இணைப்பு மூலம் செய்தியாளர் சந்திப்பை நடத்திய கான், ‘பிளான்-சி’ என்று கூறப்படும் சதித்திட்டம் என்று குறிப்பிட்டார், இதற்காக பாகிஸ்தானை தளமாகக் கொண்ட பயங்கரவாத அமைப்புக்கு சர்தாரி பணம் கொடுத்ததாக குற்றம் சாட்டினார். செய்தித்தாள் தெரிவித்துள்ளது.

கான் மீதான வசிராபாத் தாக்குதலுக்குப் பிறகு, கைபர் பக்துன்க்வாவிலிருந்து மொத்தம் 50 போலீஸார் கானின் பாதுகாப்பிற்காக நிறுத்தப்பட்டனர் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

அறிக்கைகளின்படி, ஜனவரி 22 அன்று தற்காலிக பஞ்சாப் முதல்வராக நியமிக்கப்பட்டதைத் தொடர்ந்து, கானின் பாதுகாப்பை திரும்பப் பெறுமாறு மாகாண அரசாங்கம் ஜனவரி 24 அன்று கேபி அரசாங்கத்திற்கு கடிதம் அனுப்பியது என்று தி நியூஸ் இன்டர்நேஷனல் தெரிவித்துள்ளது.

“பானி காலா முன்னாள் பிரதமரின் தனிப்பட்ட இல்லம். கடந்த பல மாதங்களாக அவர் இஸ்லாமாபாத்தில் தங்கவில்லை” என்று தலைநகர் காவல்துறையின் செய்தித் தொடர்பாளர் தெரிவித்தார். கான் இல்லாத நிலையில், இஸ்லாமாபாத் மற்றும் பிற மாகாணங்களில் இருந்து போலீசாரை அங்கு நிறுத்த முடியாது என்று செய்தித் தொடர்பாளர் கூறினார். ஃபிரான்டியர் கார்ப்ஸ் மற்றும் கேபி போலீஸ், ஆதாரங்களின்படி, திரும்பப் பெறப்பட்டதாக டெய்லி டைம்ஸ் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

பிடிஐ தலைவர் ஷிப்லி ஃபராஸ், செய்தியாளர்களிடம் பேசுகையில், இந்தச் செய்தியை உறுதி செய்து, இம்ரான் கானின் பாதுகாப்பு வாபஸ் பெறப்பட்டதாக பஞ்சாப் அரசிடமிருந்து கடிதம் வந்துள்ளதாகக் கூறினார்.

முன்னாள் பிரதமரின் பாதுகாப்பு “அவரது உரிமை” என்றும், “இம்ரானுக்கு ஏதாவது நேர்ந்தால், உள்துறை அமைச்சர் ராணா சனாவுல்லாவும், பொம்மை அரசும் பொறுப்பு” என்றும் ஃபராஸ் கூறினார்.

பிடிஐ தலைவர் ஃபவாத் சவுத்ரி கைது செய்யப்பட்ட பிறகு கான், அவரைக் கைது செய்து மௌனமாக்குவதற்கான முயற்சிகள் நடைபெற்று வருவதாகக் கூறினார். எவ்வாறாயினும், அவர் மரணத்தையோ அல்லது காவலில் வைப்பதையோ பற்றி பயப்படவில்லை, ஏனெனில் மரணத்தை மிக நெருக்கமாகப் பார்த்ததாக பாகிஸ்தானைச் சேர்ந்த தி நியூஸ் இன்டர்நேஷனல் செய்தித்தாள் தெரிவித்துள்ளது.

நவம்பர் 23 அன்று வசிராபாத்தில் கான் தாக்கப்பட்டார், அவர் PML-N க்கு எதிரான “ஆசாதி அணிவகுப்பு” க்கு தலைமை தாங்கி, திடீர் தேர்தல்களைக் கோரினார். தாக்குதல் நடந்த இடத்திலிருந்து சட்ட அமலாக்க முகவர் சந்தேக நபரான நவீத் மெஹரை கைது செய்தனர். பிடிஐ தலைமை மீது துப்பாக்கிச் சூடு நடத்தியதையும் சந்தேக நபர் ஒப்புக்கொண்டார்.

பயங்கரவாதத் தடுப்புச் சட்டம் 1997-ன் கீழ் நவம்பர் 7-ஆம் தேதி இந்தச் சம்பவத்தின் முதல் தகவல் அறிக்கை பதிவு செய்யப்பட்டது. இம்ரான் கான் மீதான படுகொலை முயற்சி தொடர்பான விசாரணை, டோகர் ஊழல் தடுப்பு அதிகாரியிடம் ஒப்படைக்கப்பட்டதாக, JIT-க்குள் உள்ள ஆதாரங்கள் தெரிவிக்கின்றன.

தி நியூஸ் இன்டர்நேஷனல் அறிக்கையின்படி, ஊழல் தடுப்பு அதிகாரி அன்வர் ஷாவால் சந்தேக நபரை விசாரிக்கும் பொறுப்பு குலாம் மஹ்மூத் டோகருக்கு வழங்கப்பட்டது மற்றும் தாக்குதலுக்கு வேறு எந்த உறுப்பினருக்கும் அணுகல் வழங்கப்படவில்லை.

சமீபத்திய கதைகள்